ข่าว: ข่าวประกาศ

• 26 เมษายน 2024, 07:48:32

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Clone Zilla - OpenSource Clone System  (อ่าน 159121 ครั้ง)

apple

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Sr. Member
Re: Clone Zilla - OpenSource Clone System
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2009, 02:08:19 »
ขอบคุณครับ นี่แหละครับพอทำตามคู่มือมันโผล่มา ยังงัยก็ไม่ได้ ผมก็ Enter ผ่านเลย ทีนี้ ก็สั่งรัน ตามคู่มือ รู้สึกว่า Server ไม่แจกไอพี อีกแล้ว ต้องฟิกไอพีถึงจะเข้าเน็ตได้ หลังจากที่ทำโคลนผ่านแลน แต่ขอบคุณมากๆครับ

hutcomputer

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
    • HUT COMPUTER
Re: Clone Zilla - OpenSource Clone System
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 21:43:46 »
ลองแล้วสุดยอดครับ
แต่ผมเจอปัญหาตามนี้ครับ
ยังไม่รู้ว่าจะแก้ไขไงดีครับ
http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=710.msg4034#msg4034
~~~ Hut Computer & Printing ~~~
~~ http://www.facebook.com/hutcomp ~~
~ http://twitter.com/hutcomputer ~

artikle

• Customer Lv.1
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2009, 02:33:10 »
ขอบคุณครับ นี่แหละครับพอทำตามคู่มือมันโผล่มา ยังงัยก็ไม่ได้ ผมก็ Enter ผ่านเลย ทีนี้ ก็สั่งรัน ตามคู่มือ รู้สึกว่า Server ไม่แจกไอพี อีกแล้ว ต้องฟิกไอพีถึงจะเข้าเน็ตได้ หลังจากที่ทำโคลนผ่านแลน แต่ขอบคุณมากๆครับ

เป็นเหมือนกันครับ
ผมเลย ./makeconfig.sh
ใหม่ เน็ตเน่าเลย แฮ่มๆ
ประมาณว่ามันไม่แยกเน็ต แยกเกมส์
ดีนะ ใช้ HDD อีกลูกนึงทำ เดี๋ยวลองใหม่
^^

indygang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009, 22:51:17 »
ใช้กับ CC 4.3 ได้ป่าวครับ

abiz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009, 22:58:10 »
cckiller

อิอิ   ;D

extremenet

• Customer Lv.4
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 07:16:59 »
คำสั่งไรที่ใช้ลบไฟส์ที่ทำอิมเมจไว้ครับ ใน /home/partimag

nakri

• Customer Lv.3
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 16:19:53 »
Clone Zilla  ถ้าเราจะทำอิมเมจ เฉพาะไดร์ D(ที่ลงเกมส์) แล้วเวลาสั่งClone ก็Cloneเฉพาะไดร์ Dแบบทีเดียวทั้งร้าน ได้ไหมครับ ถ้าได้มีขั้นตอนการเซ๊ตอย่างไรครับ

jeabeam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 19 เมษายน 2009, 06:52:17 »
อยากถามว่าโคลนฮาร์ดดิกส์ต่างกันได้ไหมค่ะ sata กับ ide

wannase

• Z Member
  • Full Member
  • Hadyai Internet R&D LAB เท่านั้นที่คุณวางใจ
    • MSN Messenger - wannaseree@hotmail.com
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 20 เมษายน 2009, 03:51:26 »
ไฟ ที่ port lan หลังเครื่อง Client บ้างเครื่องขึ้นบ้างเครื่องหายครับ แต่ก่อนแรกๆ ขึ้นดี รีสตาร์ทแล้วก็ไม่ขึ้น ตัวไหนที่ไฟ port lan ดับจะเข้า boot lan ไม่ได้เกี่ยวมั้ยครับ BOARD ASUS P5GC-MX/1333

singtoy

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Full Member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 01:38:19 »
thais kernel requires an x86-64 CPU, but only detected an i686 CPU
 ubable to boot - please use a kernel appropriate for your CPU.
 ผม ghost ผ่าน server แล้วมันขึ้นอย่างนี้คับทำไงดี
 เมนู ghost ขึ้นคับแต่กดไปแล้วขึ้นแบบนี้
 สอบถามด่วนคับ

gudgeee

• Newbie
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009, 19:39:32 »
ผมเจอปัญหา 
ถ้าclon แบบ  unicast  สามารถ clone ได้ปกติ
แต่ ถ้าทำแบบ  multicast มันค้าง ทุกเครื่อง นิ่ง ไม่ไปไหนเลย
ตอนเริ่ม setup  ผมเลือก  เริ่มต้นที่   200   จำนวน 50
What is the initial number do you want to use in the last set of digits in the IP (i.e. the initial value of d in the IP address a.b.c.d) for DRBL clients connected to this ethernet port eth0.
[1] 200 ให้ใส่หมายเลข IP เริ่มต้นแล้วกด <Enter>
How many DRBL clients (PC for students) connected to DRBL server's ethernet network interface eth0 ?
Please enter the number:
[12] 50 ให้ใส่จำนวนเครื่อง แล้วกด <Enter>

ตอนช่วง clone  multicast  ที่ให้ระบุ จำนวนเครื่อง  ผมต้องการ แค่  2

clonzilla -Opensoure clone system (Qcs)
How many clients to restore ?
2
          <Ok>     <Cancel>

จากนั้น ผมก็ไป เปิดเครื่องลูก 2 เครื่อง boot เข้า lanได้
แต่ไป ค้างที่หน้า 
Calculating bitmap.....
Please wait.......

ทั้ง 2 เครื่องเลย   ไม่ทราบไปติดตรงไหนครับ   ช่วยบอกที :-\

noktualek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2009, 16:38:27 »
ขอบคุณนะครับ

GoodNet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009, 17:33:00 »
ตัวนี้ สามารถ ถอดเอา HDD ต้นฉบับ ที่ลง xp และ game ไว้เรียบร้อยแล้ว
เอามาใส่เครื่องเดียวกัน กับ clone zilla โดยที่ไม่ได้ดึงจากเครื่องอื่นมาเก็บก่อน แล้วกระจายเลย ได้มั้ยครับ (มันเสียเวลาดึงน่ะ)

supoch99

• Newbie
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 06:18:22 »
กำลังจะลองทำดูครับ เกือยบไป IPAT เพราะเรื่อง พอดีที่ร้าน มีหลายสเปค

azxaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2009, 01:37:00 »
ต้องลองซะละ