ข่าว: ข่าวประกาศ

• 20 เมษายน 2024, 18:03:10

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Clone Zilla - OpenSource Clone System  (อ่าน 157566 ครั้ง)

tanakon8189

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Full Member
    • MSN Messenger - manu_topfour@hotmail.com
Re: Clone Zilla - OpenSource Clone System
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 17:23:50 »
ขอทราบวิธี การลบอิมเมจที่อยู่ใน clone Zilla หน่อยคับต้องลบยังไงคับ

rawat2543

• Newbie
  • *
    • buy hydroponic | cheap hydroponic | buy hydroponic system | cheap hydroponics | | Shopping Cart | buy hydroponic gardening | cheap hydroponic system
Re: Clone Zilla - OpenSource Clone System
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 18:02:22 »
มาตามดูข้อมูล

jojo888

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 18:46:15 »
ขอทราบวิธี การลบอิมเมจที่อยู่ใน clone Zilla หน่อยคับต้องลบยังไงคับ
ใช้ putty สั่งลบได้เลยครับ
rm -r ตามด้วยfile หรือ part ที่ต้องการลบ 

tanakon8189

• MSN Messenger - manu_topfour@hotmail.com
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 21:34:49 »
ผม save image ไม่ได้คับ เวลาเซตที่ server แล้ว ไปเปิดเครื่องมาสเตอร์ ที่จะทำอิมเมจ ปรากฎว่ามันมองไม่เห็นหรือยังไงไม่ทราบแต่โลโก้ไม่ขึ้นคับ แต่เปิด รอม แล้วให้มันบูตที่ แต่มันมองไม่เห็นแล้วมันก็รีบูตเข้าวินโดร์ ไม่ทราบมีวิธีแก้ไขไหมคับ
หรือ ผมต้องถอด โคลน ออก แล้วลงใหม่คับ แล้วถ้าถ้าถอนโคลน ออก ต้องใช้คำสั่งอะไรในการถอดโคลนออกคับผม

ขอความกรุณาช่วยตอบหน่อยคับ ขอบคุณคับผม

jeabeam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2009, 07:16:39 »
ลงแล้วใช้ได้แล้ว แต่อยู่ดีๆเข้าหน้าตั้งคำสั่งไม่ได้ คำสั่ง/opt/drbl/sbin/drbl-ocs มันจะขึ้นหน้าอย่างในรูป แต่เวลาเครื่องลูกใช้ก็ใช้ได้มันค้างคำสั่งล่าสุดไว้ ช่วยบอกหน่อยค่ะว่าต้องทำยังไง ไม่อยากลงใหม่เพราะมีต้นฉบับอยู่ในนั้น

wanich

• Jr. Member
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009, 02:29:13 »
1. Clone พาติชั่น 40 GB ไปพาติชั่น 80 GB
เข้าวินโดว์พาติชั่น 80 มันเห็นแค่ 40 GB จะเซ็ตยังไงครับตอน Clone ให้มองเห็น 80 GB

2. Clone พาติชั่น 40 GB (ข้อมูลในพาติชั่น 10 GB) ไปพาติชั่น 20 GB จะเซ็ตค่ายังไงครับ

T@NR@K

• Hero Member
  • ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล
    • MSN Messenger - tonrak_ms@hotmail.com
    • TONRAK Networks : เปิดร้านเน็ต เปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต ระบบ network ระบบ no hdd
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009, 02:35:40 »
1. Clone พาติชั่น 40 GB ไปพาติชั่น 80 GB เข้าวินโดว์พาติชั่น 80
    มันเห็นแค่ 40 GB จะเซ็ตยังไงครับตอน Clone ให้มองเห็น 80 GB ?

= อันนี้ผมเคยทำละ เหลืออีก 40 GB มันจะเป็น unpartition ไว้ครับสามารถไปกดสร้างหรือเอามารวมเป็น 80 GB ได้

2. Clone พาติชั่น 40 GB (ข้อมูลในพาติชั่น 10 GB) ไปพาติชั่น 20 GB
    จะเซ็ตค่ายังไงครับ ?

= อันนี้ยังไม่ได้ลอง  ;D ;D ;D

wanich

• Jr. Member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009, 17:14:38 »
1. Clone พาติชั่น 40 GB ไปพาติชั่น 80 GB เข้าวินโดว์พาติชั่น 80
    มันเห็นแค่ 40 GB จะเซ็ตยังไงครับตอน Clone ให้มองเห็น 80 GB ?

= อันนี้ผมเคยทำละ เหลืออีก 40 GB มันจะเป็น unpartition ไว้ครับสามารถไปกดสร้างหรือเอามารวมเป็น 80 GB ได้

2. Clone พาติชั่น 40 GB (ข้อมูลในพาติชั่น 10 GB) ไปพาติชั่น 20 GB
    จะเซ็ตค่ายังไงครับ ?

= อันนี้ยังไม่ได้ลอง  ;D ;D ;D

1. ทำไมของผมมันไม่เป็น unpartition ใช้โปรแกรมจัดการด้านพาติชั่น มันมองเห็น  40 GB แต่เข้าวินโดว์ C: มองเห็นแค่ 20 GB เท่ากับพาติชั่นที่เราสร้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2009, 17:19:30 โดย wanich »

zmakai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009, 20:14:27 »
รบกวน admin หน่อยครับ ผม ทำการติดตั้งคีของ clone zilla โดยใช้คำสั่ง 
wget -q http://drbl.sourceforge.net/GPG-KEY-DRBL -O- | sudo apt-key add -
gpg --keyserver subkeys.pgp.net --recv-key D7E8DF3A
gpg -a --export D7E8DF3A | apt-key add -
ไม่ผ่าน ครับ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไง ผุ้รุ้โปรด ตอบด้วยครับ  หรือว่ามี คำสั่งขอคี อันใหม่ อนุเคราะ ด้วยครับ ขอบคุณครบ

extremenet

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 18 มกราคม 2010, 02:13:28 »
ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ จากที่ได้ใช้มานานพอสมควร ซึ่งจุดที่ผมเจอ ไม่รู้ท่านอื่นเจอเหมือนกันไหม

คือ clone ที่ 1 เครื่อง 1 เครื่องสปีดที่ได้อยู่ที่ประมาณ 800-1000 MB ซึ่ง พอทำการ clone  แบบ

Multicast สปีดที่ได้ตกเหลือ 200 เค  ซึ่งเริ่มแรกเลย clone แบบ1เครื่อง และ แบบหลายๆเครื่อง

สปีดที่ได้ ไม่แตกต่างกันเลย แต่เพิ่งมาเป็นตอนหลัง

★2@nswεr^^★™`

• Hero Member
  • Learning By Doing,,,,
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 18 มกราคม 2010, 02:23:01 »
ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ จากที่ได้ใช้มานานพอสมควร ซึ่งจุดที่ผมเจอ ไม่รู้ท่านอื่นเจอเหมือนกันไหม

คือ clone ที่ 1 เครื่อง 1 เครื่องสปีดที่ได้อยู่ที่ประมาณ 800-1000 MB ซึ่ง พอทำการ clone  แบบ

Multicast สปีดที่ได้ตกเหลือ 200 เค  ซึ่งเริ่มแรกเลย clone แบบ1เครื่อง และ แบบหลายๆเครื่อง

สปีดที่ได้ ไม่แตกต่างกันเลย แต่เพิ่งมาเป็นตอนหลัง

ลองถอดสายแลนเครื่องที่ไม่ได้ clone ออกให้หมดครับ เหลือเฉพาะเครื่องที่ clone
SmartCafe Z + Intel® SSD 910

Akenet@Ubuntu

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 18 มกราคม 2010, 03:18:37 »

ผมเคยเป็นครับ.. เป็นที่สายแลน .หรือไม่ก็ Switch มีปัญหาครับ.. ชัวรๆแน่นอน..บางที่อาจมีพอร์ตใดซักพอร์ตมีปัญหาเสีย หรือมีปัญหาอยู่ครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2010, 08:03:47 โดย Akenet@Ubuntu »
https://www.facebook.com/akenet แชทคุยกันได้ครับ
https://www.facebook.com/akenetserver ระบบร้านเน็ต
https://www.facebook.com/autouppatch ระบบออโต้อัพแพทช์เกมส์ออนไลน์
http://www.akenetserver.com

Man_Utd007

• Customer Lv.1
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 18 มกราคม 2010, 04:17:52 »
แบบหลายเครื่อง มันจะส่ง ออกมาให้ทุกเครื่องฉนันต้องดึงสายแลนเครื่องที่ไม่ clon ออก ครับ แล้ว ก็จัดการสั่ง ได้เลย ผมลองมาแล้วครับ แบบนี้แหละ  ของผม 10/100  วิ่ง 1200+ น่ะ 
ความรู้ ไม่ค้นหา ไม่มีวันเจอ

extremenet

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 19 มกราคม 2010, 03:16:52 »
ครับ  ;D  ;D พอดี ผม clone  ใน network เดียวกันกับเครื่องที่ใช้งานเลยยังไม่ได้ลองแบบถอดสายเครื่องที่ไม่ได้clone

เดี๋ยวไปลองอีกทีครับได้ผลว่าไงจะมาบอก ขอบคุณครับ ^^

mrgill

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 19 มกราคม 2010, 05:16:36 »
ผมโหลด .pdf มาดูแล้วครับ ข้อมูลมีประโยชน์มากครับ