ข่าว: ข่าวประกาศ

• 27 เมษายน 2024, 17:27:21

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ  (อ่าน 373476 ครั้ง)

หนุ่มพริ้ว

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Sr. Member
Re: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 มกราคม 2009, 01:49:08 »
ขุด...

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: SmartDisk (AoE) ไม่ทราบว่าพัฒนาไปถึงไหนแล้วครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 มกราคม 2009, 21:26:19 »

มาเริ่มกันดีกว่า

ก่อนจะทดสอบ มาุคุยกันเรื่องทฤษฏีกันก่อน ระหว่างรอ HDD กับ RAM ที่ยังไม่มา มาแต่ตัว Server

เนื่องจากระบบนี้ HDD และ Network จะมีความสำคัญเป็นอย่างมาก จึงขอกล่าวถึงทฤษฏีก่อนเคร่า ๆ

จากการค้นหาข้อมูลและทดสอบ HDD รุ่นต่าง ๆ พบว่า HDD ที่เป็น SATA II จะีมีประสิทธิภาพความเร็ว

ในการอ่านเขียนข้อมูลอยู่ที่ประมาณ 70MB/sec (MegaByte per second) และเมื่อนำมาทำ RAID0

ความเร็วจะเพิ่มขึ้น ตามจำนวน HDD ที่ใช้ เช่น 2ลูก ก็ประมาณ 140MB/sec  3 ลูกก็ประมาณ 210MB/sec เป็นต้น

ต่อไป ระบบ Network ถ้าเป็น Network ความเร็ว 100Mbps จะมีความเร็ว 100Mbps หรือเทียบหน่วยเป็น Byte

จะได้เป็นประมาณ 12.5MB/sec แต่ในทางปฏิับัติ จะได้ประมาณ 10MB/sec และ Network ความเร็ว 1Gbps

มีความเร็ว 1000Mbps หรือเทียบเป็นหน่วย Byte ก็จะได้ 125MB/sec แต่ในทางปฏิบัติ จะได้ประมาณ 45MB/sec

(หรือ 360Mbps) บนระบบ Network ทั่ว ๆ ไป และจะวิ่งได้ประมาณ 100MB/sec (หรือ 800Mbps) บนระบบ Network

ที่มีการปรับแต่งแล้ว (อยู่ที่การออกแบบ)

ดังนั้น เมื่อเปรียบเทียบความเร็วของ HDD ที่ทำ RAID แล้ว กับ Gigabit Network แล้ว จะได้ว่า

HDD RAID0 3 ลูก ต่อ Gigabit Network 2 ใบ และ Gigabit LAN 1 ใบ ต่อ ลูกข่าย 10 เครื่อง

(70MB/sec x 3)  =  (100MB/sec x 2)  = 20 Client
*** เป็นค่าประมาณการในทางทฤษฏี แต่แนะนำเป็น 4 ลูก / 2LAN / 20 Client***

ในกรณีที่ดีที่สุด เครื่องลูกข่าย 1 เครื่อง บนระบบ Gigabit Network จะสามารถ Access HDD จาก Server

ได้ที่ความเร็ว 100MB/sec (หรือ 800Mbps) ซึ่งถือว่าดีกว่าต่อ HDD ลงในเครื่องที่ได้ความเร็วแค่ 70MB/sec

ในกรณีที่เลวร้ายที่สุด เครื่องลูก 10 เครื่องต่อ 1 LAN Gigabit แชร์กันแบบสุด ๆ จะสามารถ Access HDD จาก Server

ได้ที่ความเร็ว 10MB/sec (หรือ 80Mbps) ซึ่งถือว่าพอรับได้ ไม่ถึงกับช้ามาก และโอกาสเกิดกรณีแบบนี้น้อยมากด้วย

ทั้งหมด คือ ร่าง plan ในการออกแบบระบบ Smart Disk เพื่อให้เหมาะสม และไม่เกิดคอขวดทำให้ช้า โดยปรับแต่งได้อย่างสมบูรณ์

และลงตัวที่สุด ส่วนเรื่อง Software RAID และ Hardware RAID นั้นได้ทดสอบแล้ว มีความเร็วใกล้เคียงกัน แต่ถ้า

ต้องการใช้ Software RAID นั้น จำเป็นจะต้องใช้ CPU ที่มี Speed สูงหน่อย เพื่อมาใช้ในเรื่องของการจัดการ RAID

คำถาม :
1. ถ้าใช้ HDD ที่เป็นของ RAID โดยเฉพาะ กับ ใช้ HDD ของ Desktop มีความเร็วที่แตกต่างกันหรือไม่
- จากการที่ทดสอบ HDD รุ่นที่เ็ป็น RAID โดยเฉพาะ กับ รุ่นทั่ว ๆ ไป มีความเร็วใกล้เคียงกัน ไม่แตกต่างกันมาก
และจะมีผลแตกต่างในเรื่องของความทน เนื่องจาก HDD รุ่นที่เป็น RAID จะออกแบบมาทำงานตลอด 24x7 แต่ถ้า
ความเร็วนั้นจะแต่งต่างกันตาม Interface เช่น IDE, SATA, SCSI , SAS เป็นต้น จะมีความเร็วที่แตกต่างกัน
อย่างชัดเจน

2. LAN Card แบบ PCI และ PCI-E ให้ความเร็วที่แตกต่างกันหรือไม่
- สำหรับ M/B ใหม่ ถ้าซื้อให้เลือกหา LAN Onboard ที่เป็น PCI-E นะครับ แต่ถ้าเป็น LAN Card ที่ใส่ในเครื่องเดิม
ก็คงต้องเป็น PCI เนื่องจากราคาแตกต่างกันมาก ส่วนเรื่องความเร็วนั้น ยังไม่ได้ทดสอบครับว่าแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน

3. Switch ที่ใช้เป็น Gigabit Network ความมี Spec อย่างไรบ้าง
- Switch ความจะมี function flow control, และ รองรับ jumbo frame อย่างน้อยที่สุด 4K ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะมีอยู่แล้ว

4. ระบบนี้ เหมือนกับระบบ Thin Client หรือไม่
- ระบบนี้ เป็นระบบที่เครื่องลูกข่าย ไม่ใช้ HDD แต่การประมวลผลทั้งหมด ยังคงทำในตัว Client แต่ระบบ Thin Client นั้น
การประมวลผลต่าง ๆ จะอยู่บน Server

5. จุดประสงค์ของระบบ Smart Disk คือต้องการประหยัด HDD ใช่หรือไม่
- ระบบนี้ ออกแบบขึ้นมา เพื่อความง่ายและสะดวกในการจัดการ Software   ป้องกันปัญหา Software ที่ไม่พึงประสงค์
และมีประสิทธิภาพเทียบเท่ากับระบบที่มี HDD ทั่ว ๆ ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2009, 18:02:55 โดย admin »
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

หนุ่มพริ้ว

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 มกราคม 2009, 21:37:59 »
Flow Control กับ Jumbo Frame ใน switch-hub ส่วนใหญ่จะ disable ไว้
อยากทราบว่าควรจะ enable เมื่อไหร่ และปรับค่ายังไงดีครับ

extremenet

• Customer Lv.4
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 มกราคม 2009, 21:45:33 »
เป็นระบบ ที่น่าสนใจมากครับ พอดีผมกำลังจะเปิดร้านใหม่อยู่เหมือนกัน ประมาณ 50 เครื่อง

ในกรณีที่เครื่องลูก มีสเป็คที่แตกต่างกัน ทำได้ไหมครับ

admin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 มกราคม 2009, 21:53:44 »
Flow Control และ Jumbo Frame ต้อง Set เพิ่มใน Windows ด้วยครับ

ส่วนใน Switch นั้น จะ Auto เองครับ

เครื่องลูก spec แตกต่างกัน ก็สามารถใช้งานได้ ยกตัวอย่างเช่น

มี 3 spec ก็จะต้องมี 3 master อยู่บน Server

การ Update ก็ต้องทำ 3 ครั้ง ส่วนอย่างอื่น เหมือนกันหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2009, 19:10:09 โดย admin »
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

solossak

• Customer Lv.3
  • Newbie
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 มกราคม 2009, 23:12:26 »
รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
1. สายแลนที่ใช้นี่แนะนำเป็น cat 6 หรือเปล่าครับ หรือ cat5e ก็พอ จะมีผลแตกต่างกันไหมครับ
2. ไม่ทราบว่าเครื่องลูกที่มีหลายสเป็ค หมายถึงเราต้องทำ master Hdd แยกตัวต่อตัวหรือเปล่าครับ หรือทำเป็น image หลายๆ อัน เก็บไว้ใน Hdd เซิฟเวอร์ตัวเดียวได้เลย
3. อยากให้เปรียบเทียบกับระบบ e-disk sds ในปัจจุบันว่าประสิทธิภาพแตกต่างกันอย่างไร ประมาณนี้อะครับ
4. สามารถนำเอา multivan server ubuntu ติดตั้งพร้อมกันเลยได้ไหมครับ ถ้าได้ก็เยี่ยมเลย เห็น os เดียวกัน
5. ถ้ามีลิขสิทธิ์เกมไม่ครบตามเครื่อง จะกำหนดให้เครื่องบางเครื่องไม่มีเกมนั้นๆ ได้ไหมครับ หรือต้องทำเป็น master hdd แยกกันไป เช่นพวก dot A , couter strike ครับ
6. แล้วพวกเกมที่มี cd key (เกมออฟไลน์) ได้ทดสอบบ้างหรือยังครับ เช่น red atert / BF 2 ครับ ว่าแลนหรือออนไลน์ได้ไหมครับ
7. และข้อสุดท้าย ใกล้จะประกาศเปิดตัวหรือยังครับ .... ติดตามอ่านทุกวันครับ
ขอบคุณครับ

zuneenet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 มกราคม 2009, 19:04:39 »
รอเหมือนกันครับ

กำลังเปรียบเทียบระหว่าง AoE กะ E-disk (SDS)

ใจอยากใช้ AoE เพราะอยากสนับสนุนผลงานคนไทย   ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ

;D ;D ;D

admin

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 มกราคม 2009, 19:15:02 »
1. สายแลนที่ใช้นี่แนะนำเป็น cat 6 หรือเปล่าครับ หรือ cat5e ก็พอ จะมีผลแตกต่างกันไหมครับ

ถ้าสายยาวเกิน 20M แนะนำเป็น CAT6 ครับ

2. ไม่ทราบว่าเครื่องลูกที่มีหลายสเป็ค หมายถึงเราต้องทำ master Hdd แยกตัวต่อตัวหรือเปล่าครับ หรือทำเป็น image หลายๆ อัน เก็บไว้ใน Hdd เซิฟเวอร์ตัวเดียวได้เลย

สามารถใช้ HDD หรือ dump Image หลายๆตัว ลง RAID ก็ได้ครับ

3. อยากให้เปรียบเทียบกับระบบ e-disk sds ในปัจจุบันว่าประสิทธิภาพแตกต่างกันอย่างไร ประมาณนี้อะครับ

คงเปรียบเทียบยากหน่อยนะครับ เพราะผมยังไม่เคยใช้ e-disk และ sds

4. สามารถนำเอา multivan server ubuntu ติดตั้งพร้อมกันเลยได้ไหมครับ ถ้าได้ก็เยี่ยมเลย เห็น os เดียวกัน

สามารถทำได้ครับ ถ้าเครื่อง Server มีประสิทธิภาพเพียงพอ

5. ถ้ามีลิขสิทธิ์เกมไม่ครบตามเครื่อง จะกำหนดให้เครื่องบางเครื่องไม่มีเกมนั้นๆ ได้ไหมครับ หรือต้องทำเป็น master hdd แยกกันไป เช่นพวก dot A , couter strike ครับ

แยกตาม Image ครับ เช่น Image1 --> Com01-Com05   Image2 --> Com06-Com10  เป็นต้น

6. แล้วพวกเกมที่มี cd key (เกมออฟไลน์) ได้ทดสอบบ้างหรือยังครับ เช่น red atert / BF 2 ครับ ว่าแลนหรือออนไลน์ได้ไหมครับ

อันนี้ยังไม่ได้ลองเลยครับ

7. และข้อสุดท้าย ใกล้จะประกาศเปิดตัวหรือยังครับ .... ติดตามอ่านทุกวันครับ

ตอนนี้ร้านที่จะติดตั้งกำลังอยู่ระหว่างการตกแต่งนะครับ ถ้าเรียบร้อยเมื่อไหร่ ก็จะเก็บภาพมาให้ดูกันครับ

rbs_system

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 มกราคม 2009, 22:32:20 »
ถ้าเราใช้ระบบ AOE แล้วเรามีเครื่องในร้าน 20-30 เครื่อง

เราจะต้อง มีลิขสิทธิ์ เกม + window ทั้ง 30 เครื่องด้วยรึป่าวครับ

ก็เราไม่ได้ติดตั้งไปที่เครื่องนิ -*-

solossak

• Newbie
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 มกราคม 2009, 05:16:01 »
ผมรบกวนขอข้อมูลของ เมนบอร์ด P5Q Premium ครับว่า Gigabit lan onboard เป็น slot PCIe หรือเปล่าครับ ผมเข้าไปเว็บไซต์หาข้อมูลไม่เจอนะครับ และช่วยแนะนำ switching gigabit สำหรับต่อ client 25 เครือ่งครับ ว่าซื้อแบบไหน กี่พอร์ตดีครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

admin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 มกราคม 2009, 17:03:17 »
ผมรบกวนขอข้อมูลของ เมนบอร์ด P5Q Premium ครับว่า Gigabit lan onboard เป็น slot PCIe หรือเปล่าครับ ผมเข้าไปเว็บไซต์หาข้อมูลไม่เจอนะครับ และช่วยแนะนำ switching gigabit สำหรับต่อ client 25 เครือ่งครับ ว่าซื้อแบบไหน กี่พอร์ตดีครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

เป็น Marvell 88E8056 PCI-E Gigabit Ethernet Controller ทั้ง 4 Port ครับ

แต่ถ้าแนะนำนะครับ ข้อแตกต่างระหว่าง P5Q Premium กับ Asus Server รุ่น TS100-E5 นะครับ

TS100-E5 ราคาประมาณ 15,xxx.- (ไม่รวม RAM , CPU , HDD)
จะประกอบด้วย
- Board Server รุ่น Asus P5M2-E/4L
- มีการ์ดจอ Onboard มาให้แล้ว
- Case + Power Supply 350W
- Mouse + Keyboard + DVD ROM + FDD
- Server Accessory เช่น HDD Bay, Big CPU Fan

***สามารถใส่ CPU Dual Core , Core2 Duo และ RAM DDR2 800 non ECC ทั่วไปได้ ไม่มีปัญหา***

Asus P5Q Premium ราคาประมาณ 9,xxx.-
- การ์ดจอ ราคาประมาณ 1,xxx.-
- Case + Power Supply ประมาณ 1,9xx.-

รวม ๆ แล้ว ก็ประมาณ 13,xxx.- (ไม่รวม Mouse + Keyboard + DVD และ Accessory อื่น ๆ)

ซึ่งก็ไม่แตกต่างกันมาก

ส่วนที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดคือ

- P5Q Premium รองรับ RAM ได้สูงถึง 16GB แต่ Asus Server TS100-E5 รองรับแค่ 8GB
- P5Q Premium รองรับ HDD SATA สูงสุด 10 ลูก แต่ Asus Server TS100-E5 รองรับแค่ 8 ลูก

ไว้เป็นข้อมูลเปรียบเทียบกันดูนะครับ

ส่วน Switch มีหลายยี่ห้อให้เลือก Spec ก็คล้าย ๆ กัน ไม่แตกต่างกันมาก

ราคาตั้งแต่ 6,xxx - 12,xxx ต่อตัว 24 Port
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2009, 17:41:07 โดย admin »

solossak

• Newbie
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 20 มกราคม 2009, 05:12:57 »
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลที่กรุณาตอบให้นะครับ ตอนนี้ที่ร้านก็พยายามศึกษาและหาซื้อ พวก switching ที่เป็น gigabit กับ การ์ดแลน  (เครืองลูกที่ใช้อยู่เป็น chipset nvidia) มาเตรียมรอไว้ เดินสายแลนใหม่มาแทน ชุดเก่าที่ทรุดโทรมมากแล้วใช้มาเกือบ 3 ปี ส่วน server ก็คงรอให้พร้อมที่จะติดตั้งระบบนี้ ค่อยหาซื้อพวก mainboard ที่แนะนำ อีกที  + เผื่อราคาจะถูกลงหลังตรุษจีน
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูล และหวังว่าจะเปิดตัวโดยเร็วนะครับ อยากลองใช้มากครับ  ;)

solossak

• Newbie
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 23:02:24 »
เห็นกระทู้ตกไปเลยขุดมาใหม่ครับ อยากจะทราบข่าวคราวความคืบหน้าเพิ่มเติมครับ ให้ช่วยประมาณการณ์คร่าวๆ สักเดือนไหนครับ ขอบคุณครับ

hutcomputer

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
    • HUT COMPUTER
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 01:03:17 »
ถ้าเราใช้ระบบ AOE แล้วเรามีเครื่องในร้าน 20-30 เครื่อง

เราจะต้อง มีลิขสิทธิ์ เกม + window ทั้ง 30 เครื่องด้วยรึป่าวครับ

ก็เราไม่ได้ติดตั้งไปที่เครื่องนิ -*-

ต้องมีให้ครบทั้ง 30 เครื่องด้วยครับ
เราไม่ได้ติดตั้งในเครื่องก็จริงอยู่ครับ
แต่เราก็เรียกมันมาใช้งานที่เครื่องอีกเครื่องนึง ก็ถึงว่าเป็นอีก 1 ลิขสิทธิ์
หนีไม่รอดครับ ตอนแรกๆผมก็คิดเหมือนคุณนั้นแหละครับ  :)
สงสัยต้องรอให้ Ubuntu รันเกมได้ทั้งหมดก่อนจะได้ไม่มีปัญหาลิขสิทธิ์
ถึงตอนนั้น Micro$oft คงอยู่ไม่ได้แน่ๆ  ;D
~~~ Hut Computer & Printing ~~~
~~ http://www.facebook.com/hutcomp ~~
~ http://twitter.com/hutcomputer ~

solossak

• Newbie
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 00:17:35 »
ขออนุญาตขุดเพื่อทราบความคืบหน้านะครับ ขอบคุณครับ