ข่าว: ข่าวประกาศ

• 26 เมษายน 2024, 08:03:12

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้วางระบบ Internet ชุมชนครับ  (อ่าน 34173 ครั้ง)

patthara

• Customer Lv.3
  • Full Member
อยากให้วางระบบ Internet ชุมชนครับ
« เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2008, 21:46:49 »
สวัสดีครับคุณกุ้ง ผมตามมาจากบอร์ด icct หนะครับ

พอดี ผมมองว่า แนมโน้มร้านที่ทำจะประสบปัญหาสังคมรุมเร้าในอนาคตอันใกล้อย่างแน่นอน ประกอบกับเรื่องเวลาปิด-เปิดทำให้นักศึกษาน่าจะหันไปใช้ที่ห้องกันมากขึ้น

ตอนนี้ตลาดnetหาพักผมมองว่า ยังมีช่องให้เข้าไปเนื่องจากยังด้อยเรื่องคุณภาพ และปัจจัยอื่นๆ

เลยอยากจะปรึกษาทางหาดใหญ่อินเตอร์เน็ทถึงการวางระบบรองรับครับ ตอนนี้ผมมีร้านเกมส์ 3 ร้านที่อยู่ในกึ่งกลางของzoneหอแต่ละที่ น่าจะเป็น center ได้ โดยแต่ละร้านได้มีการเชื่อต่อกันด้วย fiberoptic อยู่แล้ว ตอนนี้อยากจะปรึกษาคือ

- link ที่จะเอามาลง ผมกำลังลังเลระหว่างการซื้อ linkใหญ่มาลง กับการใช้net adsl ธรรมดา แบบmultiwan ครับ พอดีเคยเห็น linux บางตัวที่อ้างว่าสามารถ bond link speed ได้

-รูปแบบของการกระจายสัญญาณครับ เพราะอยากจะเอาให้ระบบสามารถเล่นเกมส์(มีip bonus)ได้อย่างราบรื่นเป็นจุดขายด้วย เลยไม่แน่ใจในการยิง wireless ในวงกว้างครับ กลัวมันดรอป

และอีกหลายๆเรื่อง ผมประกอบการอยู่ที่เชียงใหม่ครับ ไม่ทราบว่าจะติดต่อได้ทางไหน ที่เบอร์ผมครับ 0894347595 ภัทร ครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: อยากให้วางระบบ Internet ชุมชนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2008, 22:44:57 »
สวัสดีครับ คุณภัทร

จากประสบการณ์ที่ผมเคยทำนะครับ

เรื่องระบบเน็ตหอพัก แน่นอนว่าเป้าหมายของเราคือกลุ่มนักศึกษา ดังนั้น พฤติกรรมในการบริโภค ก็จะเป็น เล่นเกมส์ แชท แคมฟร๊อก โหลดข้อมูล โหลดบิต ฟังเพลง ดูทีวี และค้นหาข้อมูลทำรายงาน

ซึ่งจะเห็นว่า พฤติกรรม จะแตกต่างกับการเล่นที่ร้านเน็ต ก็คือ เล่นร้านเน็ต จะเป็นเล่นเกมส์ แชท และก็ค้นหาข้อมูล จะไม่สามารถโหลดบิต ดูทีวี หรือฟังเพลง เพราะทางร้านอาจจะบล๊อกไว้ แต่ถ้าเล่นที่หอ หรือห้องพัก เค้าจะต้องการอิสระในการใช้งาน สามารถเปิดเครื่องทิ้งไว้โหลดข้อมูลทั้งคืนได้ ออนไลน์แชทไว้ทั้งคืน หรือแม้แต่ทำเครื่องของตัวเองเป็น web server, game server ให้เพื่อนๆสามารถเข้ามาร่วมเล่นได้ เป็นต้น

ดังนั้นในการวางระบบ ระหว่างการซื้อ Link ใหญ่มาลง กับการใช้ adsl ธรรมดาแบบ MultiWAN ก่อนตัดสินใจลองพิจารณาข้อมูลเหล่านี้ดูก่อน

- อย่างแรก ราคา ในการให้บริการ เนื่องจากเป็นกลุ่มนักศึกษา ราคาก็ไม่สามารถจะทำได้สูงมาก
- อย่างที่สอง Link ใหญ่ คุณภาพย่อมดีกว่า adsl ธรรมดาแบบ MultiWAN แน่นอน
- อย่างที่สาม เงื่อนไขในการให้บริการ เช่น สามารถโหลดบิตได้  สามารถดูทีวีได้ หรือ มี IP จริงให้บริการ เป็นต้น
- อย่างที่สี่ การให้บริการ คุณภาพ และระบบคอมมูนิตี้ต่าง ๆ ในกลุ่ม ทั้งกลุ่มนักศึกษา เจ้าของ และธุรกิจอื่น ๆ

แต่ถ้าแนะนำ ควรใช้แบบระบบ MultiWAN โดยใช้ทั้ง Leased Line + G.SHDSL + ADSL มารวมกัน แล้วแยกบริการต่าง ๆ ออกตามความเหมาะสมของบริการ เช่น เกมส์ สำหรับ Leased Line // G.SHDSL สำหรับ Camfrog, Chat, MSN // ADSL สำหรับ Web, Download, Bittorent เป็นต้น

เรื่องรูปแบบของการกระจายสัญญาณนั้น เรียงลำดับตามคุณภาพ ก็คงเป็น สายไฟเบอร์ออฟติก รองลงมาก็สายแลน หรือสายทองแดง สุดท้ายก็เป็น Wireless

ในกรณีที่สามารถเดินสายได้ ควรจะเดินสาย ยกเว้นว่า ไม่สามารถเดินสายได้ ถึงจะมองการใช้งาน Wireless หรือยังไม่แน่ใจในจำนวนผู้ใช้บริการ ก็สามารถใช้งาน wireless ก่อนได้ เมื่อมีผู้ใช้บริการมากขึ้น ก็พัฒนาเป็นระบบเดินสาย เพื่อประสิทธิภาพที่สูงขึ้น

ส่วนอีกเรื่องนึงก็คือ การคำนวณต้นทุน การเลือกอุปกรณ์ที่นำมาใช้งาน อัตราส่วนแบ่งรายได้ให้เจ้าของสถานที่  ISP และค่าจ้างพนักงานสำหรับดูแลระบบ และพวกซอฟท์แวร์ระบบการจัดการ ซึ่งจะต้องมีบันทึก Logfile ตามกฎหมายกำหนดได้

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2008, 22:59:39 โดย admin »
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

patthara

Re: อยากให้วางระบบ Internet ชุมชนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2008, 23:27:52 »
ขอบคุณมากเลยครับ เป็นประสบการณ์ที่ผมพบอยู่เช่นกัน ตอนนี้ทำให้หอหลายที่ครับ แต่เป็นระบบธรรมดา อย่างมา net 2m 2เส้น ดูเหมือนยังไม่ตอบโจทย์ความต้องการของลูกค้าเท่าที่ควรครับ

ผมคิดเหมือนadminครับ เกมส์ควรวิ่ง leasedline ไป ส่วนกิจกรรมอื่นๆ ในความคิดผมอยากจะมีจุดขาย เป็นlinkที่ speed สูงกว่าที่ isp ขายทั่วไป ถึงจะมีspeed ที่ share=0 ก็เถอะ น่าจะดูดีในการทำตลาดครับ เคยมีsale มาเสนอขาย load balance สามารถรวม throughput wan ให้ผม ราคา 300k+ ที่ 5wan พอดีพี่คนนั้นเขาไปเรียนต่อที่เมืองนอกแล้ว ผมเลยไม่สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ ไม่ทราบว่า admin เคยได้ยินไหมครับ

ส่วน bittorent นั้น มองว่าอาจจะมี adsl ซัก1-2เส้น แล้วให้นักโหลดทั้งหลายไปshare กันใน adslนั้นเอง

ที่จะต้องใช้บริการทางหาดใหญ่อินเตอร์เน็ตคงเป็นในส่วนของ server with vlan ครับ ส่วนตัวผมทำเป็นแต่ clark ก็ได้เต็มที่แค่6wan แล้วไม่ทราบว่า งานจะมีค่าใช้จ่ายยังไงครับ แล้วงานที่เชียงใหม่จะมีการทำงานอย่างไรครับ คือเป็นห่วงในการ m/t หนะครับ ไม่ทราบว่ามีในส่วนของการอบรมด้วยหรือเปล่า

อีกส่วนนึงคงเป็นระบบ billing ปกติใช้ของ kkthai อยู่ อาจจะลองของที่นี่ดูบ้างครับ

admin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2008, 00:51:27 »
ตัวรวม Link ก็มีตั้งแต่ หลักพัน  หลักหมื่น หลักแสน จนกระทั่งหลักล้าน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับประมาณข้อมูลภายใน Network ว่ามากน้อยแค่ไหน ซึ่งจะเรียกว่า Concurrent connections หรือจะเทียบได้กับปริมาณของเครื่องลูกข่ายใน Network

ทางหาดใหญ่อินเตอร์เน็ตเห็นราคาตัวที่จะนำมาใช้แล้วสู้ไม่ไหว เลยหาวิธีใช้ Linux มาประยุกต์ทำขึ้นมา คุณภาพก็เทียบเท่า
สามารถใช้งานได้

ส่วนเรื่อง VLAN นั้น ถ้าสนใจ ก็สามารถไปติดตั้งให้ได้ และสอนจนกระทั่งสามารถนำไปติดตั้งให้ที่อื่น ๆ ได้ด้วย เพราะเชียงใหม่ ผมคงไม่สามารถบริการได้ทั่วถึง คงต้องอาศัยคนในพื้นที่ให้บริการแทน

ส่วนเรื่องตัวโปรแกรม Billing ก็คล้าย ๆ กัน ของผมที่พัฒนาเพิ่มขึ้นมาหน่อยตรงมีจุดเด่นเรื่อง สามารถ ดูกราฟการใช้งานของแต่ละ User ได้ ซึ่งความสามารถตรงนี้ ยังไม่มีในตัวโปรแกรมอื่น ๆ

ส่วนเรื่องราคาต่าง ๆ ต้องติดต่อฝ่ายขายน่ะครับ ต่อรองกันได้ตามความเหมาะสม
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

patthara

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2008, 03:11:07 »
ที่admin บอกว่า ใช้ linux มาประยุกต์ทำขึ้นมา คุณภาพก็เทียบเท่า นี่หมายความว่ายังไงหรือครับ ผมมองตัวที่สามารถรวม throughput ของwan ได้อ่ะครับ คาดว่าน่าจะใช้วิธี แยกข้อมูลออกเป็นส่วนๆ แล้วแยกเรียกไปแต่ละ wan พร้อมๆกัน (เหมือนเทคโนโลยี shortgun สมัย 56k) ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ

admin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2008, 04:08:05 »
มันทำได้ครับ แต่ ISP ต้อง Support ด้วย เป็นแบบ MLPPP ซึ่งส่วนมาก ISP จะไม่ค่อย Support ให้นะครับ แต่้ถ้าเป็น Hardware ที่ขายกันแล้วสามารถรวมคนละ ISP กันได้ อันนี้ไม่เคยลองเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2008, 04:11:07 โดย admin »

admin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2008, 04:37:26 »
หรือมีอีกวิธีนึงก็คือ ทำตัว Server วางไว้ที่ Co-lo Backbone ทำหน้าที่เป็นตัวรวม Link ADSL ทั้งหมด

แล้วก็ต่อ ADSL ปกติให้ครบทุกเส้น แล้วใช้ระบบ Tunnel รวม B/W ทั้งหมด จาก Server ไปยัง Server คล้าย VPN

ตามหลักการทำได้ แต่ทางปฏิบัติยังไม่เคยลอง

ลักษณะการทำงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2008, 05:06:18 โดย admin »

kung

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Newbie
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2008, 07:49:52 »
ขอเก็บหัวข้อระบบแบบที่ 2 ไว้ไปวิจัยต่อนะครับ เนื่องจากเห็นของต่างประเทศเค้าทำได้แล้ว

บ้านเราก็น่าจะนำเทคโนโลยีเหล่านี้มาใช้ให้เกิดประโยชน์บ้าง

patthara

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2008, 14:27:35 »
ตัว technology ของ Shareband นี่ใช่เลยครับ ไม่รู้ว่า ISP ต้อง support ด้วยหรือเปล่า  :-X

kung

• Newbie
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008, 10:25:18 »
ไม่ต้องครับ เพราะว่า Server ที่เราทำขึ้นมาทำหน้าที่รวมให้แทน โดยสามารถใช้หลาย ISP ได้ ไม่ขึ้นกับ ISP

kung

• Newbie
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008, 10:47:21 »
ทำได้แล้วครับ โดยการวิจัยของทางหาดใหญ่อินเตอร์เน็ต โดย admin tan

ไม่จำเป็นว่า ISP Support หรือไม่ ใช้งานได้ทุก ISP สามารถรวมได้

"we don't load balance we BOND!"

อิอิ ตอนนี้รอทดสอบการใช้งานจริง  เนื่องจากทำจาก LAB ผ่านไปได้ด้วยดี

จากรูป ppp0 จะเป็น interface ที่รวม ppp101-105
สังเกตุว่า ppp101-105 จะวิ่งเท่ากันเนื่องจากเป็น Bonding
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2008, 11:52:28 โดย admin »

patthara

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008, 18:54:06 »
สมบูรณ์เมื่อไรผมจับเครื่องบินไปเข้าคอร์ส ดูงานที่หาดใหญ่เลยครับ

แต่ cost การวาง colo เพื่อการนี้ จะมีประมาณเท่าไรครับ

-nusz-

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2008, 09:04:39 »
เกาะติดไปด้วยคนได้ป่าว พี่ภัทร   ???

ไม่ไปฟรีหรอกน่ะพี่ แชร์กัน แล้วมาตั้งทีม service ทางภาคนี้กันเลย   ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม 2008, 09:10:31 โดย -nusz- »

1gamenet

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2008, 18:23:19 »
เกาะติดไปด้วยคนได้ป่าว พี่ภัทร   ???

ไม่ไปฟรีหรอกน่ะพี่ แชร์กัน แล้วมาตั้งทีม service ทางภาคนี้กันเลย   ;D ;D ;D

หุหุ ตั้งทีม service อย่าคิดว่าเขาไม่รู้กันนะคับ ว่า ทำอะไรคนอื่นไปบ้าง ขนาด คนรู้จักกัน นับถือเป้นพี่ น้อง ยัง โดนฟัน เหอๆ ขอสักที แล้วก้ไม่ต้องแก้ตัวหรือตอบโต้ผมนะ เพราะผมไม่เคยรับเงินจากจากคุณสักบาท  :D :D :D

ปล.ต้องขออภัยทาง board ด้วยนะคับ ที่มาโพสแบบนี้ ถ้าผิดกฏ ก็ ลบ ได้เลยคับ ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย

-nusz-

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2008, 09:17:28 »

หุหุ ตั้งทีม service อย่าคิดว่าเขาไม่รู้กันนะคับ ว่า ทำอะไรคนอื่นไปบ้าง ขนาด คนรู้จักกัน นับถือเป้นพี่ น้อง ยัง โดนฟัน เหอๆ ขอสักที แล้วก้ไม่ต้องแก้ตัวหรือตอบโต้ผมนะ เพราะผมไม่เคยรับเงินจากจากคุณสักบาท  :D :D :D

ปล.ต้องขออภัยทาง board ด้วยนะคับ ที่มาโพสแบบนี้ ถ้าผิดกฏ ก็ ลบ ได้เลยคับ ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย

สำหรับเรื่องนี้ หากท่านผู้ใดมีข้อสงสัย กรุณาโทร สอบถามผมได้โดยตรงที่ เบอร์ 085-8636321 ครับ

และต้องขอโทษคุณกุ้งด้วยที่น้อง เขาเอาเรื่องส่วนตัวมาโพส