ข่าว: ข่าวประกาศ

• 20 เมษายน 2024, 12:13:32

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเกรียนหน่อย เด๋วลูกค้าท่านอื่นเข้าใจผิด  (อ่าน 21751 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Hero Member
พอดีมีลูกค้าถามมา แต่ถามผิดเวปไปหน่อย ดันไปถามเวปคนอื่น ทั้งๆที่ซื้อแผ่นจากเวปนี้  ก็แปลกดีนะ เด๋วนี้ชอบแอบ ไม่ค่อยกล้าแสดงตัวกัน

ลูกค้าผมจริงป่าวเนี้ย ทำไมทำตัวแปลกๆ เสียตังแล้ว แต่ไม่อยากใช้บริการ  ถามคำถามก็แปลกๆ เหมือนมีจุดประสงค์แอบแฝง

ซื้อ SmartZ มาเหมือนกันราคา 5,900 แต่ไม่ได้ใช้
ขอจัดเต็มหนอ่ยนะ ขอถามเท่าที่นึกออก
พอโอนเงินแล้วและได้เป็น member เข้่าไปในบอร์ดได้ลึกขึ้นแล้วถึงรู้ว่าไม่เวิร์ค(ความเห็นส่วนตัว)

ขอถามดังนี้
1.คู่มือละเอียดสำหรับมือใหม่ จนบัดนี้มีแล้วหรือยัง (คู่มือของเก่าเวอร์ชั่นเทียบเคียงไม่นับนะ) และการแก้ปัญหาให้โพสถามเป็นเคสๆไปผมว่าไม่เวิร์ค

คู่มือแบบละเอียดไม่มีหรอกครับ แต่ติดขัดตรงไหนสอบถามได้ ไม่อยากคุยกะผมเหรอครับ ชอบอ่านมากกว่าเหรอ  แสดงว่าเป็นคนขยันอ่านหนังสือเยอะนะ

สงสัยอยากได้คู่มือแบบสมบูรณ์ๆเพื่อจะก๊อปปี้ขายคนอื่นต่อ ใช่ไหมครับ

2.ผมคิดไปเองหรือไม่ ผมเข้าไปอ่านในบอร์ด member ผมมองว่า หากอยากทำระบบใส่ร้านตัวเองให้สำเร็จหลังจากซื้อมาแล้วต้องจ้างทีมงานมาทำ หรือไปเข้าคอสอบรมของหาดใหญ่อีกที "เสียเงินอีกรอบ" ผมคิดไปเองหรือป่าว?

คิดไปเองครับ  ทีมงานยินดี Remote ตรวจสอบและสอบถามปัญหาได้ตลอดครับ

3.ณ.บัดนี้ ระบบ Diskless มีระบบ cach ที่เครื่องลูกที่เป็นบ่อพักข้อมูลที่เครื่องลูกต้องเรียกใช้งานบ่อยๆหรือซ้ำๆ เพื่อลดภาระระบบ network ในร้านแล้วหรือยัง

Cache ก็ได้ครับ ไม่ Cache ก็ได้ครับ ทำได้หมด  XCache, Super Cache , Double Cache ก็มีหมดครับ อยากได้แบบไหนครับ

4.ระบบ Diskless ปล๊ดล๊อคบางไดร์ไม่ได้ เช่นลงเกมส์ไว้ไดร์ D  ต้องการปล๊ดล๊อคทำแพทไดร์ D ไดร์เดียวจะทำไม่ได้ ปล๊ดล๊อคทีคือต้องปล๊ดทั้งเครื่องทุกไดร์
ส่วนตัวไม่ชอบเลยเพราะถ้าไม่จำเป็นจริงๆก็ไม่อยากปล๊ด C กลัว windows  บวม เดี๋ยวนี้ปล๊คล๊อคทีละไดร์ได้แล้วหรือยัง

ถ้า image รวมกันก็แยกไม่ได้  ถ้า image แยกกัน ก็แยกได้ อยากได้แบบไหนแจ้งมาครับ จัดให้ได้หมด  แล้ว C บวมคืออะไรหว่า

5.ระบบ Diskless ส่วนตัวมองว่าไม่เหมาะกับร้านที่เปิด 24ชั่วโมง เพราะ จากที่อ่านในห้องของ member
ทำแพททีก็มี snap shot ที มันจะกินเครื่องไปเรื่อยๆ พอเยอะเข้าเจ้าของร้านต้องมาลบทิ้งหรือรวม shap shot ซึ่งต้องรีสตาร์ทเครื่อง server
สมัยก่อนเครื่องลูกในร้านทุกเครื่องตอ้งปิดหมดห้ามไม่ให้มีเครื่องไหนรันอยู่ด้วยซ้ำ ตอนนี้ไม่รู้แก้แล้วหรือยัง

ลงผ่านหรือยังครับ ได้ใช้งานหรือยัง ทำไมถึงสรุปว่า ไม่เหมาะกับ 24 ชม.  เอาอะไรมาตัดสิน ??? ลูกค้าผมก็เปิด 24 หลายร้านเหมือนกัน ไม่เห็นว่ามีปัญหาอะไร

snapshot ต้อง restart คืออะไรเหรอ มั่วหรือเปล่า สงสัยอ่านกระทู้ในบอร์ดจนงง แล้วสรุปเอาเอง คุยกันบ้างก็ได้ เอาแต่อ่านอย่างเดียว ตีความไปเอง

แต่ผมก็ภูมิใจนะ ทราบด้วยว่าเมื่อก่อนต้องปิดเครื่องหมด แสดงว่า แฟนพันธ์แท้หาดใหญ่เหมือนกันนะเนี้ย เรียกว่าเป็นคนในวงการเลยล่ะ

--------------------------------
สำหรับ.ระบบ multiwlan
 ข้อดีของเขาคือง่าย ลงปุ๊บกดจึกๆไม่กี่ทีก็ใช้ได้แล้ว แต่ว่าไม่ยืดหยุ่น ผมคิดว่าสู้ ของฟรีๆอย่าง Clear ไม่ได้ เช่น
1.จริงหรือไม่ที่ระบบ Proxy ไม่เร็วเท่าที่ควรที่ใช้กันส่วนใหญ่ ถอด Proxy ออก บายพาสกันทั้งนั้น ทั้ง frox และ squid เพราะถอดออกและ บายพาสเข้าเว็บได้เร็วมีปัญหากับเกมส์น้อยกว่า

อันนี้ตอบไม่ถูกแหะ ขึ้นอยู่กับเน็ตที่ใช้งาน และก็ปัญหาของแต่ละลูกค้า ไม่แน่นอน แล้วแต่พื้นที่ แล้วแต่เน็ต แต่ส่วนมากเอาออก เพราะเน็ตมันแรงแล้ว 30-50M กันหมดแล้ว

2.Clear os  เปลี่ยนเส้นเน็ต เปลี่ยน  username เน็ต เพิ่มพอร์ทลบพอร์ทฟาร์เวิส เช่นพอร์ท กล้องวงจรปิดในร้าน จะมีผลได้ทันทีโดยไม่ต้องรีสตาร์ท server
ระบบของ hadyai ทำตรงนี้ได้หรือไม่ เพราะเท่าที่ดูและลองใช้มาของ hadyai  ต้องเข้าไปกำหนดในไฟล์  config.ini
ถ้าจะให้ค่าที่กำหนดมีผลก็ตอ้งรีสตาร์ท server เท่านั้น หรือมีวิธีอื่นก็ไม่อาจทราบได้ เพราะไม่มีคู่มือการใช้งานอธิบายตรงส่วนนี้

ส่วนมากลูกค้าจะไม่ค่อยเก่ง Linux เลยให้ reserver จะง่ายสุด  ถ้าต้องมาพิมพ์คำสั่งก็คงลำบาก เพราะนานๆ ถึงจะเปลี่ยนเน็ตสักรอบ คงไม่ได้เปลี่ยนกันทุกวัน

3.พอร์ทเกมส์ ip เกมส์ต่างๆ แม้ว่าจะเพิ่มแล้วอัพเดทให้มีผลได้ทันทีโดยที่ไม่ต้องรีสตาร์ท server เหมือนหมวดอื่นๆ แต่เราก็ต้องเพิ่มเองขวนขวายหาเองอยู่ดี
ตอนแรกคิดว่าเสียเงินซื้อแล้วทาง hadyai จะอัพเดท ไอพีเกมส์ใหม่ๆให้ อันนี้แต่ละร้านต้องขวนขวายหาใส่กันเองเวลามีเกมส์ใหม่ๆ ใช่ใหมคับ?

อัพจากส่วนกลาง ทุกเครื่องก็จะได้รับอัพเดท เกมส์ไหนยังไม่แยก อยากให้เพิ่มเกมส์ไหนก็แจ้งมาครับ  ถ้าไม่บอกก็ทำเอาเองครับ ถ้าผมนึกออกก็จะใส่ไปให้

4.Clear os ของฟรี มีสคิปที่เขียนไว้ถึง3ชั้นแยกเน็ตแยกเกมส์ เดี๋ยวนี้มันไม่พอแล้วครับต้องแยก Download ด้วย เช่น
เน็ตเส้น1 เกมส์
เน็ตเส้น2 เน็ต+เว็บ
เน็ตเส้น3 สำหรับโหลดหนักๆ
โปรแกรมช่วย download  ใดๆ เช่น  idm ไม่ต้องไปบล๊อค ระบบจะเหวี่ยงไปที่เน็ตเส้นที่3เลยเป็นต้น
ระบบตรงนี้  hadyai ทำแบบ Clear OS ของฟรีได้ใหม  เท่าที่ผมทราบตอนนี้บีบ idm ตรงๆเลยทันทียังทำไม่ได้เลยด้วยซ้ำ  ต้องรอให้ระบบคำนวน 1-5 นาทีแล้วถึงจะบีบ
หมายความว่าถ้ามีเครื่องใดเครื่องหนึ่งในร้านเกิดโหลด idm ขึ้นมา ลูกค้าคนอื่นก็ต้องทนเล่นเน็ตอืดๆไปก่อน ต้องรอให้ระบบคำนวน(ใช้เวลา 1-5นาที) เมื่อระบบคำนวนแล้วถึงจะบีบแบนวิธเน็ตเครื่องนั้น
(ช้าไปใหมคับ บีบเรียวทามเลยได้ใหม โหลดปุ๊บบีบปั๊บ เหมือน Clearos เหมือน Clark Connect เลยไม่ได้เชียวเหรอ)
ตรงนี้เห็นว่าเพิ่งจะมีสคิปพิเศษออกมาไม่นานมากและไม่เปิดเผยด้วยล้ำค่ามากระบบรอ server คำรวน 1-5 นาทีเนี้ย ร้านไหนอยากได้ต้องให้ทีมงานรีโมทมาทำให้ที่เครื่องให้เท่านั้น  ตรงนี้จริงป่าว

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันของฟรี 3 ชั้นคืออะไร  แล้วที่คำนวณ 1-5 นาทีเอามาจากไหน  คุณใช้โปรแกรมผมหรือเปล่าเนี้ย คิดเอาเองตลอด

--------------------------------
ระบบ Auto update เกมส์ นิ่งยังครับทำแพทเกมส์ทันท่วงทีแล้วหรือยัง ประเภท server เกมส์ อัพแพทเมื่อสองวันที่แล้ว แล้วเพิ่งจะมาอัพแพทให้ลูกค้าได้ sync วันนี้ แบบนี้ไม่เอานะครับ
เกมส์ค่าย asiasoft หลายๆเกมส์ที่มีปัญหาที่หลายๆคนต้องถอดออกจาก auto update แล้วทำด้วยมือ แก้ให้เขาแล้วหรือยัง
เวลาเพิ่มเกมส์ใหม่ๆ แล้วอัพไอค่อนเกมส์เข้าโฟเด้อไอค่อนที่แชร์มาด้วยเลยสิครับ ล่าสุดเกมส์ yogang 2 เซิฟนอกก็ไม่มีไอค่อนเข้าเกมส์ใน แฟ้ม shot cut  เลยนิคับ

ขอบคุณครับ

รู้ทุกระบบเลย 55555  แต่บอกไม่มีคู่มือสำหรับมือใหม่ ติดตั้งไม่ได้  แต่ผมก็ดีใจนะ  มี Yugang2 มาด้วย แสดงว่า ติดตามอยู่ตลอด

ดูแล้วค่อนข้างเครียดเนอะ ลูกค้าคนนี้  อึดอัดอะไรมากหรือเปล่า มีอะไรก็คุยกับทีมงานได้นะครับ เครียดอยู่คนเดียวระวังเส้นเลือดในสมองแตก

ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ พูดคุยปรึกษากันได้ ช่วยกันปรับปรุงแก้ไข  อย่าพยายามโจมตีเพื่อผลประโยชน์ตัวเองเลยครับ มันแย่มาก

ผมทำมา 10 กว่าปีแล้ว ตั้งแต่สมัย edisk , SDS เจอลูกค้าหลายแบบมาก็เยอะ เบื่อที่จะเกรียนเหมือนกัน ผมทำงานวางระบบเป็นอาชีพ

ถ้าโปรแกรมมันแย่ ก็คงไม่เอามาให้ลูกค้าใช้หรอกครับ  อยากจะให้ช่วยอะไรก็แจ้งเข้ามาได้ครับ ยินดีเสมอ ถ้าคุณคือลูกค้าผม
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
Re: ขอเกรียนหน่อย เด๋วลูกค้าท่านอื่นเข้าใจผิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มกราคม 2014, 20:03:35 »
ขอตอบเฉพาะในส่วนเรื่องของ Multiwan  นะครับ
ส่วนตัว ผมมองว่า  นิ่ง ยืดหยุ่น และง่ายที่สุดในสามโลก

ตัวอย่าง หอพัก 500 ห้อง ใช้ multiwan อยู่

HW CPU Dual-Core AMD Opteron(tm) Processor 1214    1Ghz DuoCore
RAM 1G DDR 
HDD 320G  SATAII
LAN Gigabit Onboard  + LAN Gigabit VLAN
Internet 6  เส้น

เปิดมา 4 วัน   20 ชม
root@OFFICE:~# uptime
 12:51:03 up 4 days, 20:03,  1 user,  load average: 0.26, 0.22, 0.20

ขา LAN  รับส่งข้อมูล
RX bytes:317873784939 (317.8 GB)  TX bytes:4588062607832 (4.5 TB)

ClearOS  ทำแบบนี้ไม่ได้แน่นอน วุ่นวายกว่านี้เยอะ

SmartCafe เหมาะกับ  User  ที่พอลง windows ซ่อมคอมเบื้องต้นเป็น ถ้าไม่มีเวลาศึกษา
ก็ให้รีโมทไปทำให้  แล้วค่อยศึกษาทีหลัง  มันไม่มีสูตรตายตัว
จุดเด่นที่ผมชอบก็จุด open source นี่ละ ไม่มีกั๊ก   แต่ก็เป็นจุดอ่อน ทำให้คนเอาไปหากินเหมือนกัน

ตัวอย่างที่ผมเอา อุปกรณ์มา Plug เข้ากับระบบ SmartCafe ผมต้องการรู้ว่าเนตเส้นไหนติดเส้นไหนดับ   เปิดคอมก็เสียเวลา ยาวยุ่งยาก เสียบ  USB จัดการเลย
แถมใส่เซนเซอร์ตัวสีฟ้าๆๆ นิดนึงเพื่อวัดความร้อน  เดียวจะลากไปอยู่ใน Server

Humidity: 35.00 %       Temperature: 28.00 *C

เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

หนุ่มพริ้ว

• Sr. Member
Re: ขอเกรียนหน่อย เด๋วลูกค้าท่านอื่นเข้าใจผิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มกราคม 2014, 20:26:54 »

3.ณ.บัดนี้ ระบบ Diskless มีระบบ cach ที่เครื่องลูกที่เป็นบ่อพักข้อมูลที่เครื่องลูกต้องเรียกใช้งานบ่อยๆหรือซ้ำๆ เพื่อลดภาระระบบ network ในร้านแล้วหรือยัง

Cache ก็ได้ครับ ไม่ Cache ก็ได้ครับ ทำได้หมด  XCache, Super Cache , Double Cache ก็มีหมดครับ อยากได้แบบไหนครับ

อันนี้สงสัยว่า การลงโปรแกรมแคชที่เครื่องลูก มันจะทำให้ดีขึ้นแค่ไหน เพราะถ้าดึงมาแคชมาก ก็เหลือแรมสำหรับใช้งานน้อยไปด้วย แรม 2G คงไม่เหมาะสำหรับ win7 ที่จะทำแคช ถ้าแรมสัก 4G+ น่าจะโอ อยากรู้ว่าตัวไหนเวิร์คกว่า

อ้างถึง
4.ระบบ Diskless ปล๊ดล๊อคบางไดร์ไม่ได้ เช่นลงเกมส์ไว้ไดร์ D  ต้องการปล๊ดล๊อคทำแพทไดร์ D ไดร์เดียวจะทำไม่ได้ ปล๊ดล๊อคทีคือต้องปล๊ดทั้งเครื่องทุกไดร์
ส่วนตัวไม่ชอบเลยเพราะถ้าไม่จำเป็นจริงๆก็ไม่อยากปล๊ด C กลัว windows  บวม เดี๋ยวนี้ปล๊คล๊อคทีละไดร์ได้แล้วหรือยัง

ถ้า image รวมกันก็แยกไม่ได้  ถ้า image แยกกัน ก็แยกได้ อยากได้แบบไหนแจ้งมาครับ จัดให้ได้หมด  แล้ว C บวมคืออะไรหว่า

คงกลัวไวรัสเข้าวินโดวส์มั๊งครับ ถ้าจะให้ปลดล๊อคบางไดร์ฟนี่คงต้องปรับสคริปนิดหน่อย

อ้างถึง
ระบบ Auto update เกมส์ นิ่งยังครับทำแพทเกมส์ทันท่วงทีแล้วหรือยัง ประเภท server เกมส์ อัพแพทเมื่อสองวันที่แล้ว แล้วเพิ่งจะมาอัพแพทให้ลูกค้าได้ sync วันนี้ แบบนี้ไม่เอานะครับ
เกมส์ค่าย asiasoft หลายๆเกมส์ที่มีปัญหาที่หลายๆคนต้องถอดออกจาก auto update แล้วทำด้วยมือ แก้ให้เขาแล้วหรือยัง
เวลาเพิ่มเกมส์ใหม่ๆ แล้วอัพไอค่อนเกมส์เข้าโฟเด้อไอค่อนที่แชร์มาด้วยเลยสิครับ ล่าสุดเกมส์ yogang 2 เซิฟนอกก็ไม่มีไอค่อนเข้าเกมส์ใน แฟ้ม shot cut  เลยนิคับ

ขอบคุณครับ

รู้ทุกระบบเลย 55555  แต่บอกไม่มีคู่มือสำหรับมือใหม่ ติดตั้งไม่ได้  แต่ผมก็ดีใจนะ  มี Yugang2 มาด้วย แสดงว่า ติดตามอยู่ตลอด

ผมว่าตอนนี้ auto update ของหาดใหญ่ก็รวดเร็วทันใจล่ะนะ โดยเฉพาะเกมที่ฮิตๆ คนเล่นเยอะๆ

case2500

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2014, 21:26:44 »
ลูกค้าเทพ ..... ;D ;D ;D

bombay

• Customer Lv.4
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มกราคม 2014, 22:52:00 »
ผมก็มือใหม่ที่มีปัญหาที่ถามกับadmin หรือถามในเวป ก็ไม่เคยที่จะไม่ได้คำตอบนะครับ :) :) :)

nut_kkc

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มกราคม 2014, 23:02:30 »
หนุ่มพริ้ว  ครับเรื่องระบบ Client Cache ผมไม่เคยสนใจเลย
เพราะแรมแพง  555 รอแรมถูกๆก่อนนะ ตอนนี้ 4 G ก็ใช้ไม่พอแล้วที่เครื่องลูก เอามา CAche อีก ตายๆๆ
และอีกอย่างส่วนมากระบบ network ที่วางไว้ speed เหลือเฟือเลยคับ ไม่รู้จะ cache ทำมัย
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

admin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 00:00:49 »
ลูกค้า เพี้ยนๆก็มีเยอะครับ ทำใจครับ คงจะตามใจทุกคนไม่ได้หรอกครับ ลูกค้าบางคนก็ต้องตัดทิ้งไปบ้าง

ไม่งั้นปวดหัวแย่
<a href="http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.hadyaiinternet.com/images/inetcafe.swf</a>

dchoice

• Z Member
  • Newbie
  • {คิดได้แต่อย่าให้สายก่อนจะทำ}
    • ICQ Messenger - 70745470
    • Droidsiam
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 07:41:29 »
 ;Dผมว่าเค้าฮาดีน่ะอ่านแล้วเรียกรอยยิ้มได้อ่ะ ;D

admin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 17:16:55 »
ช่วงนี้มันเป็นช่วงเปลี่ยนจาก winxp ไปสู่ Win7   และก็จะเน้นไปที่ Win7-64bit กัน เพราะรองรับแรมได้สูงกว่า 4GB

SmartCafe Z ก็เป็นโปรแกรมหนึ่งที่รองรับ Win7-64bit สามารถใช้งานได้อย่างสมบูรณ์แบบ และติดตั้งบน OS

Server 64bit จึงมีความเสถียร และความเร็วที่สูงกว่า โปรแกรมบน Windows ที่มีอยู่ในตอนนี้  เพราะโปรแกรมบน Windows

จะ requirement os เป็น Win Server ถึงจะไ้ด้เต็มประสิทธิภาพ แต่ราคาลิขสิทธิ์มันก็แพงมากอยู่ เอามาใช้รับงานติดตั้งระบบ

มันก็เสี่ยงอยู่   ตัว SmartCafe Z ก็เลยเป็นทางเลือกให้กับนักวางระบบ ที่ต้องการวางระบบ Win-64bit กัน

มีลูกค้าหลายท่านที่หวังว่าซื้อแผ่นไปแล้ว จะสามารถติดตั้งใช้งานเองได้ โดยไม่ต้องพึ่งใคร และก็นำไปติดตั้งเพื่อเป็นอาชีพต่อไป

ผมก็บอกตรง ๆ ว่า ลูกค้าที่ซื้อแผ่นไปแล้วติดตั้งไม่ได้ เป็นเรื่องปกติครับ เพราะส่วนใหญ่ที่ซื้อแผ่นไป ก็ติดตั้งกันไ่ม่ได้ทั้งนั้น

เพราะต้องมีความรู้พื้นฐานเรื่อง Linux ในระดับหนึ่ง ถึงจะสามารถติดตั้งเองได้  ส่วนใหญ่ก็จะให้ทีมงานติดตั้งให้ หรือจ้างให้

ตัวแทนติดตั้งให้  ถ้าต้องการติดตั้งเองเป็น ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้ และก็พยายามลองผิดลองถูกในหลาย ๆ แบบ

อย่าว่าลูกค้าเลยครับ ตัวแทนผมเอง ผ่านการอบรมก็แล้ว ติดตั้งให้ลูกค้าก็หลายร้านแล้ว ก็ยังศึกษาได้ไม่หมดเลยครับ เพราะ

Linux มันยืดหยุ่นมาก สามารถปรับแต่งได้หลายรูปแบบ ไม่ตายตัว และก็มีฟังก์ชั่นใหม่ ๆ ออกมาอยู่เสมอ แม้แต่ตัวผมเอง

ก็ศึกษาเพิ่มเติมอยู่เรื่อย ๆ และก็นำมาพัฒนา SmartCafe Z อยู่เรื่อย ๆ

ลูกค้าที่ใช้งาน SmartCafe Z ส่วนใหญ่  ไม่มีความรู้เรื่อง Linux เลยครับ ใช้งานเป็นอย่างเดียว ติดตั้งไม่ได้ครับ เพราะเน้น

ใช้งานเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้เน้นศึกษาเรื่องการติดตั้ง จะมีลูกค้าติดตั้งเองได้ ไม่กี่คนหรอกครับ ส่วนใหญ่ก็ทีมงาน remote

ติดตั้งให้

เหตุผลที่ใช้งาน SmartCafe Z กัน หลัก ๆ ก็มี 4 ข้อ คือ 1 เร็ว   2 แรง   3 สเถียร  4 ลิขสิทธิ์ถูกต้องปลอดภัย

ถ้าไม่มีเหตุผล 4 ข้อนี้ ก็คงไม่มีใครใช้งานกันหรอกครับ เพราะมันยาก ติดตั้งยาก หาคนปรึกษาได้ยาก เพราะระบบ

Linux จำเป็นต้องอาศัย Community เป็นศูนย์กลางแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันและกัน ไม่สามารถทำเองคนเดียวได้

ทีมงานหาดใหญ่อินเตอร์เน็ต ก็จะมีตัวแทนที่ผ่านการอบรมแล้ว รับงานติดตั้งให้ลูกค้า หากตัวแทนคนไหน ติดตั้งแล้วมีปัญหา

ก็จะนำมาปรึกษา ปรับปรุงและแก้ไขกันในกลุ่มของตัวแทน เพื่อพัฒนาประสิทธิภาพของโปรแกรมต่อไป

ช่วงนี้อาจจะมีลูกค้าแปลกปลอมมาบ้าง ก็คิดซะว่าเป็นสีสันของ Community อย่าไปซีเรียสมากนะครับ

admin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 18:58:13 »

อันนี้เป็นตัวอย่างลูกค้าที่ใช้งานอยู่  เปิดตลอด 24 ชม   142 วันกว่า ก็ยังใช้งานอยู่ได้ปกติ

version ยังเป็น 12.04.2 อยู่เลย ยังไม่ได้อัพให้สักที แต่ก็ใช้งานได้ดีอยู่ ก็เลยไม่ได้อัพสักที

admin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 22:23:10 »
อ่อ เพิ่มเติมอีกอันนึง  อะไรนะ บีบแบนวิธ  ใช้เวลา 1-5 นาที ลูกค้ารอแลคอยู่นานถึงจะบีบ  ผมก็ไม่รู้ว่าโปรแกรมอะไร

ฟังแล้วก็ตลกดี  เล่าเป็นตุเป็นตะ  ทำเอางงไปเลย  มีด้วยเหรอ รอ 1-5 นาทีแล้วค่อยบีบ  ไปเอามาจากตรงไหน หาไม่เจอสักที

สำหรับตัว MultiWAN เด๋วนี้ เน็ตเร็วขึ้น ลูกค้าก็จะใช้เน็ตน้อยเส้นลง  1 เส้นบ้าง  2 เส้นบ้าง มากสุด ก็ไม่เกิน 4 เส้น

แต่ลูกค้าผมก็ยังมีบางท่านใช้ 8 เส้นอยู่  แต่มากกว่า 8 ไม่มีแล้ว  เมื่อก่อนระบบไม่มี QoS ซะด้วยซ้ำ ก็ลองศึกษา QoS

แล้วเจอข้อจำกัดบางอย่างก็คือ การบีบความเร็วตาม Service และก็กำหนด fix ตายตัว ปัญหาก็คือ ต้องมาไล่เช็ค Service

และก็ต้องมากำหนดความเร็วให้แต่ละ Service มันยุ่งยาก และก็น่าปวดหัว แก้ไม่ปัญหาได้ไม่ตรงจุด  ผมก็ศึกษาหาวิธีการใหม่

เป็นตัว Dynamic QoS  จริงๆมันก็ไม่ได้ชื่อนี้หรอก จะตั้งเป็นชื่ออื่นก็ได้ เช่น Intelligent QoS  , Automatic QoS อะไรก็ว่าไป

รับประกันได้ว่า ไม่เหมือนใครแน่นอน เพราะคิดใหม่ขึ้นมาเอง  ตัวนี้จะใช้หลักการคำนวณความเร็วของเครื่องลูกในแต่ละเครื่อง

ของ Network ว่าเครื่องไหนใช้งานความเร็วเท่าไหร่  ระหว่างทดสอบเช็คบั๊ก แรกๆก็จับเวลาทุก ๆ 1 นาที  หลังจากนั้นก็ค่อย ๆ

ลดลง ตรวจเช็คการทำงาน cpu เปลี่ยนรูปแบบ Algorithm เปลี่ยนรูปแบบคำสั่งต่าง ๆ ให้ทำงานได้ไวขึ้น ใช้งาน CPU น้อยลง

จนออกมาเสร็จสมบูรณ์ ใช้เวลาสัก 2 เดือนได้  ก็ได้ระบบที่เรียกว่า  dQoS ขึ้นมา  ใช้เวลา 15 วิในการตรวจเช็ค  จะใช้ realtime

ก็ได้  แต่ไม่เวิร์ค เพราะแค่เทสสปีดนิดหน่อย ก็บีบล่ะ ซึ่งไม่ต้องการแบบนั้น ก็เลยได้ค่าทีเหมาะสมมาเป็น 15 วิในการเช็ค

ประโยชน์ของมันก็คือจะต่างจาก QoS ทั่ว ๆ ไป เพราะไม่จำเป็นต้องแยกว่า Service อะไร มันก็ไม่สนใจ จะโหลดบิต จะใช้

IDM หรือจะโหลดหนัง ถ้าใช้ความเร็วมากเกินไป มันก็จะบีบความเร็วเครื่องนั้นลง และก็จะมีกลไกจัดการของมัน ถ้าหยุดโหลด

ใช้งานปกติ มันก็ยกเลิกกันบีบเอง อัตโนมัติ

พอมีระบบนี้ขึ้นมา ลูกค้าผม ก็ใช้เน็ตเส้นเดียวก็มีครับ  เพราะว่าเน็ตเส้นเดียวก็ใช้งานได้ ไม่มีปัญหาอะไร  ระบบ QoS ที่ไม่ต้อง

config อะไรเลย แค่ระบุว่าเน็ตความเร็วเท่าไหร่  ที่เหลือมันก็จัดการเองให้หมด ไม่ต้องมาระบุ web ให้เท่าไหร่ ftp ให้เท่าไหร่

game ให้เท่าไหร่  ไม่ต้องเลยครับ  ง่ายและสะดวกมาก  ลูกค้าที่ใช้อยู่ก็จะทราบดี ว่าประสิทธิภาพการทำงานมันดียังไง

ก็ดีนะครับ มีเกรียนๆมาบ้าง อย่างน้อยก็จะได้ทราบว่า คนอื่นเค้ามองโปรแกรมเรายังไง ไปฟังใครพูดมา ถูกๆผิดๆ แล้วก็คิดไปเอง

อย่างน้อยก็ได้อธิบายให้ฟังว่า ความจริงมันเป็นอย่างไรกันแน่

admin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 22:37:13 »
เพิ่มภาพประกอบหน่อย ลูกค้าที่ใช้เน็ตเยอะเส้นสุด ไม่ใช่ 8 เส้น ตอนนี้ใช้ 7 เส้นล่ะ

ไม่ค่อยได้เข้าไปดูนาน  uptime วิ่งไป 133 วันล่ะ

admin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 มกราคม 2014, 15:31:18 »
ทำไม ไม่มีความรู้เรื่อง Linux หรือ Ubuntu เลย แต่สามารถใช้ SmartCafe Z ได้

ก็ง่าย ๆ ครับ ขับรถก็ไม่จำเป็นต้องรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไกทุกอย่าง  รู้แค่ว่า เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวายังไง เหยียบคันเร่ง เหยียบเบรค

ดูมาตรวัดต่าง ๆ ได้  ดูแลรักษาได้ เติมลม เติมน้ำมันได้เมื่อถึงเวลา   บางทีขับรถก็ไม่ได้ทราบหรอกว่า เครื่องยนต์กี่ CC กี่สูบ

ใช้กลไกอะไรเปลี่ยนเกียร์   ก็เหมือนกันครับ  ใช้ SmartCafe Z ก็แค่ทราบวิธีอัพเดท  เซฟอัพเดท  วิธีปรับแต่ง config.ini

เข้าใจการทำงานเบื้องต้น ก็ไม่จำเป็นต้องมีพื้นฐาน Linux อะไรมากมาย ก็สามารถใช้งานได้ ไม่มีปัญหาครับ

ถ้าแค่ขับรถ ก็ไม่จำเป็นต้องทราบรายละเอียดเครื่องยนต์มากมาย แต่ถ้าจะเปิดอู่ซ่อมรถ ก็คงต้องรู้เรื่องทั้งหมดโดยละเอียด

admin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 มกราคม 2014, 20:49:50 »
สุดท้าย มาอธิบายถึงระบบ Auto Patch สักหน่อย ระบบนี้ก็เพิ่งคิดค้นมาได้ไม่นาน จากการลองผิดลองถูกหลาย ๆ แบบ

ทั้ง ftp ทั้ง ncftp ทั้งระบบ bit torrent จนสุดท้าย ก็มาสรุปที่  rsync protocol เพราะว่ามีจุดเด่นและเหมาะสมที่สุด

กับการทำ Auto Patch จุดเด่นที่สุดของมันก็คือ หากไฟล์มีขนาดสัก 3GB มีการอัพเดทข้อมูลสัก 50MB ตัวโปรแกรม

rsync ก็จะทำการเช็คการเปลี่ยนแปลงของไฟล์นั้น และโหลดเฉพาะข้อมูลที่มีการเปลี่ยนแปลงมาเท่านั้น ไม่ได้โหลดใหม่

ทั้งไฟล์  นี่คือจุดเด่นของระบบ rsync เรียกได้ว่า ตรวจเช็คข้อมูลแบบ bit ต่อ bit และจุดเด่นอีกอย่างที่โปรโตคอลอื่น ๆ ไม่มี

ก็คือการบีบอัดไฟล์ ก่อนส่ง ถึงจะทำให้การรับส่งข้อมูลน้อยลง แต่ได้ข้อมูลเยอะขึ้น ทำให้ใช้งานอินเตอร์เน็ตน้อยลง ทำให้ไม่

รบกวน internet ในร้านมากเวลาทำงาน นี่คือจุดเด่น ๆ ของระบบ rsync  หรือว่าระบบ Auto Patch ของหาดใหญ่นั่นเอง

เริ่มแรก ก็มีการเช็คแบบดื้อๆ ตรงๆ ทำให้มีการอ่าน hdd ใช้ cpu เยอะ ก็ได้พัฒนาเพิ่มขึ้นมา เพิ่มระบบตรวจเช็คที่ฉลาดขึ้น

รวดเร็วมากขึ้น ทำให้การตรวจเช็คเป็นไปได้อย่างรวดเร็ว และไม่รบกวนการทำงานของ server จนปัจจุบันการทำงานก็สมบูรณ์

มากขึ้น  อัพเดท ตรวจเช็ค ได้อย่างรวดเร็ว และไม่ส่งผลกระทบกับการทำงานของ internet ในร้าน

ปัจจุบัน ระบบ Auto Patch ก็สามารถทำงานได้อย่างสมบูรณ์ จนลูกค้าที่ใช้งานอยู่ลืมไปแล้วว่า อัพแพทเกมส์กันยังไง เพราะมัน

ทำให้งานหมดทุกอย่าง  อนาคตก็มีการพัฒนาเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในด้านต่าง ๆ

การพัฒนาระบบของทีมงานหาดใหญ่ อินเตอร์เน็ต มีการพัฒนาต่อเนื่องอยู่ตลอด ถ้าสนใจในระบบต่าง ๆ ให้ติดต่อกับทางทีมงาน

หรือตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้งเท่านั้น  ถ้าไม่ใช่ตัวแทนหรือทีมงาน ท่านก็จะได้ระบบที่ล้าหลังและก็ไม่มีการพัฒนา อาจจะทำให้

เข้าใจผิดได้ว่า ระบบของหาดใหญ่ อินเตอร์เน็ต มันไม่ดี ต่าง ๆ นานา

ขอบคุณครับ

admin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มกราคม 2014, 04:43:03 »
รายละเอียดอื่น ๆ ติดตามได้จาก หัวข้อ

http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=5404.0  และ

http://www.hadyaiinternet.com/index.php?topic=5637.0

ถ้ามีเวลาลองผิด ลองถูก เปลี่ยนโปรแกรมโน้น เปลี่ยนโปรแกรมนี่ ศึกษาแล้วศึกษาอีก เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาตามกระแสเรื่อย ๆ

ไม่มีวันจบไม่มีวันลงตัวสักที  แนะนำลองศึกษา SmartCafe Z อย่างจริงจัง  แล้วจะทราบว่า โปรแกรมเดียวจบทุกอย่าง

ใช้งานได้ยาวนาน ไม่ต้องเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ไม่ต้องไปจ้างช่างแล้ว จ้างช่างอีก หลาย ๆ รอบ ไม่ต้องกังวลลิขสิทธิ์ต่าง ๆ

วางระบบแบบยั่งยืน ต้อง SmartCafe Z   ของแท้ต้องจาก หาดใหญ่ อินเตอร์เน็ต เท่านั้น