ข่าว: ข่าวประกาศ

• 26 เมษายน 2024, 21:22:20

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง Sever ขึ้น GRUB loading แก้ไขยังไงดีครับ  (อ่าน 18318 ครั้ง)

ozonenet

• Newbie
  • *
เปิดเครื่องแล้วหน้าจอขึ้นว่า
GRUB loading.
error: unknown filesystem
grub rescue>
ลองขยับสายทุกอย่างแล้วครับ แต่ยังใช้ไม่ได้ ขึ้นหน้าจอแบบนี้ตลอดเลย
ช่วยตอบทีครับ 

T@NR@K

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Hero Member
  • ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล
    • MSN Messenger - tonrak_ms@hotmail.com
    • TONRAK Networks : เปิดร้านเน็ต เปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต ระบบ network ระบบ no hdd
Re: เครื่อง Sever ขึ้น GRUB loading แก้ไขยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มีนาคม 2011, 19:21:19 »
ส่วนใหญ่บอร์ดมือสองก็จะมีอาการแบบนี้ครับ เพราะส่วนใหญ่จะผ่านการแฟลชมา เป็นต้นครับ ผมสั่ง Server กับพี่ป้อให้แล้วนะครับ สอบเสร็จแล้วจะรีบไปเปลี่ยนให้นะครับ ^^

BIOS : Go to the BIOS settings of your machine and change the translation method used to access the hard drive from the default setting “Auto” to “Large” (not LBA, not CHS!).

อ้างถึง : http://www.gnu.org/software/grub/manual/grub.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2011, 19:24:04 โดย T@NR@K »

-nusz-

• บุคคลทั่วไป
Re: เครื่อง Sever ขึ้น GRUB loading แก้ไขยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 05:56:46 »
ลองขยับสายทุกอย่างแล้วครับ แต่ยังใช้ไม่ได้ ขึ้นหน้าจอแบบนี้ตลอดเลย

ส่วนใหญ่บอร์ดมือสองก็จะมีอาการแบบนี้ครับ เพราะส่วนใหญ่จะผ่านการแฟลชมา เป็นต้นครับ ผมสั่ง Server กับพี่ป้อให้แล้วนะครับ สอบเสร็จแล้วจะรีบไปเปลี่ยนให้นะครับ ^^

BIOS : Go to the BIOS settings of your machine and change the translation method used to access the hard drive from the default setting “Auto” to “Large” (not LBA, not CHS!).

อ้างถึง : http://www.gnu.org/software/grub/manual/grub.html

กระทู้นี้น่าสนใจนะครับ

ประเด็นที่ 1   ชื่อ ozonenet ถ้าคนเชียงใหม่ คงรุ้จักว่าเป็น ร้านเน็ตที่มีสาขามากที่สุดในจังหวัด
ประเด็นที่ 2   ถ้าเป็นร้าน ozone จริงๆ แบงค์มันคงไม่มาถาม ปัญหาแบบนี้ แน่ๆ
ประเด็นที่ 3   คุณ ต้นรักมา ตอบปัญหา แต่ เหมือนฝากบอกธุระคุณป้อไปด้วย แต่เอ๊ะ คุณ por ทีมงานหรือป่าว
                 หรือ คุณป้อ คือ use ozonenet กันแน่   

ผมคิดมากไปรึป่าว  แต่ก็ อ่านดูแล้ว สงสัยเฉยๆ 

เอานะ แซวกันเฉยๆ นะครับ อย่าคิดมาก

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 05:59:42 »

ประเด็นที่ 1   ชื่อ ozonenet ถ้าคนเชียงใหม่ คงรุ้จักว่าเป็น ร้านเน็ตที่มีสาขามากที่สุดในจังหวัด
ประเด็นที่ 2   ถ้าเป็นร้าน ozone จริงๆ แบงค์มันคงไม่มาถาม ปัญหาแบบนี้ แน่ๆ
ประเด็นที่ 3   คุณ ต้นรักมา ตอบปัญหา แต่ เหมือนฝากบอกธุระคุณป้อไปด้วย แต่เอ๊ะ คุณ por ทีมงานหรือป่าว
                 หรือ คุณป้อ คือ use ozonenet กันแน่   

ผมคิดมากไปรึป่าว  แต่ก็ อ่านดูแล้ว สงสัยเฉยๆ 

เอานะ แซวกันเฉยๆ นะครับ อย่าคิดมาก

สงสัยมาแจ้งลูกค้าตัวเองมั้งครับ
ว่า สั่งบอร์ดใหม่ให้แล้ว เดียวเข้าไปเปลี่ยน

แต่เห็น ozonenet แล้วนึกเหมือนกันเลย ^^ และก็คิดว่าไม่ใช่แน่ๆ
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

-nusz-

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 05:59:55 »
ส่วนอันนี้ ตอบตามประสบการ์ณนะครับ ผมก็เคยเจอปัญหานี้อยู่เหมือนกัน

เหมือนเราใช้งานเซิฟเวอร์มานานๆ ไฟตก ไฟดับ บ่อยๆ มันก็จะเป็น เหมือน ระบบไฟล์มันพัง

พยายามจะกู้คืนก็ทำไมไ่ด้ หรือ ท่านใดรู้วิธีแก้ ก็ช่วยแชร์กันหน่อยน่ะครับ  hdd ตัวที่ผมเป็น

ผมยังเก็บเอาใว้อยู่ เผื่อสักวันจะรู้ว่าแก้ยังไง แบบว่าเสียดายข้อมูลในนั้น ( พอดีทำ samba server ด้วยหง่ะ )

Man_Utd007

• Customer Lv.1
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 15:42:06 »
เหมือนจะใช้ ccboot  ;D หรือเปล่าน้อ

http://th.ccboot.com/Ozonenet6.html
ร้านนี้ป่ะ ร้านใหญ่จัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2011, 15:43:55 โดย Man_Utd007 »
ความรู้ ไม่ค้นหา ไม่มีวันเจอ

T@NR@K

• MSN Messenger - tonrak_ms@hotmail.com
    • TONRAK Networks : เปิดร้านเน็ต เปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต ระบบ network ระบบ no hdd
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 16:34:28 »
เง้อออ คิดอะไรกันนิ ร้านโอโซนเน็ต จังหวัดสมุทรปราการร้านพี่ๆผมเองครับ ผมดูแลอยู่ เพื่อนผมเข้าไปเช็คให้แล้วครับพอดี BIOS มีปัญหานิืดหน่อย เมนบอร์ดเป็นระบบ Dual BIOS ตอนนี้เลยสำรองใช้ BIOS ตัวที่ยังไม่เสียไปก่ิอนเลยทำให้เกิดอาการแปลกๆบ้าง แต่ก็ใช้งานได้อยู่ครับอาจจะเปิดปิดสักสองสามรอบ ^^ วันนี้สอบวันสุดท้ายแล้วจะรีบไปครับ สำหรับร้านโอโซนเน็ตเชียงใหม่ผมเคยไปเล่นนะ ก็เล่นได้ตั้งแต่สมัยเขาใช้ IPAT อยู่ ตอนนี้เห็นเปลี่ยนเป็น CCBOOT หมดแ้ล้ว คนละร้านกันนะครับ หากข้อความข้างต้นที่ผมโพสทำให้อ่านแล้วรู้สึกเข้าใจไม่ตรงประเด็นก็ขออภัยด้วยนะครับ

Dams

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 04:24:05 »
ร้านเทพ หลายสเปคอ่ะเหรอคุณนัท อิอิ
สอบถามรายละเอียดสินค้า Hardware Software และ support โทร 087-4689266

PoR

• Administrator
    • www.hadyaiinternet.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 14:53:15 »
ท่านประธานที่เคารพผมขอใช้สิทธิ์พาดพิง ครับ o/   ;D ;D ;D
Hadyaiinternet R&D LAB ยินดีให้บริการทุกท่าน
Call center โทร 084-9695561
E-mail:por_pk@hotmail.com

T@NR@K

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 19:06:24 »
วันนี้ (6/3/2554) จะโอนส่วนที่เหลือนะครับ วันจันทร์ส่งให้เลยนะครับ ส่งแบบลอยมาเลยนะครับ ^^

PoR

• Administrator
    • www.hadyaiinternet.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 22:42:00 »
วันนี้ (6/3/2554) จะโอนส่วนที่เหลือนะครับ วันจันทร์ส่งให้เลยนะครับ ส่งแบบลอยมาเลยนะครับ ^^

เด่ว ลอยทะเลไปให้นะ  ;D
Hadyaiinternet R&D LAB ยินดีให้บริการทุกท่าน
Call center โทร 084-9695561
E-mail:por_pk@hotmail.com

doubleclicks

• Customer Lv.4
  • Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 มีนาคม 2011, 18:54:34 »
สาเหตุน่าจะเป็นที่ kernal ระบบบูตมีปัญหานะครับ
ได้ไปปรับแต่งอะไรหรือป่าวครับ

ozonenet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 มีนาคม 2011, 22:29:12 »
ข้อความโดย: -nusz-

ประเด็นที่ 1   ชื่อ ozonenet ถ้าคนเชียงใหม่ คงรุ้จักว่าเป็น ร้านเน็ตที่มีสาขามากที่สุดในจังหวัด
ประเด็นที่ 2   ถ้าเป็นร้าน ozone จริงๆ แบงค์มันคงไม่มาถาม ปัญหาแบบนี้ แน่ๆ
ประเด็นที่ 3   คุณ ต้นรักมา ตอบปัญหา แต่ เหมือนฝากบอกธุระคุณป้อไปด้วย แต่เอ๊ะ คุณ por ทีมงานหรือป่าว

ผมคิดมากไปรึป่าว  แต่ก็ อ่านดูแล้ว สงสัยเฉยๆ  

[/quote]
คนสมุทรปราการครับประเด็นที่ 1  ร้านชื่อ โอโซนดอทเนท ครับ (O_ZONE.NET)เปิดมาเป็นปีที่5 เเล้วตอนจดทะเบียนบอกได้เลยไม่รู้จักร้านโอโซนเนทเชียงใหม่เพราะอยู่คนละโยดเลย ประเด็นที่ 3 แล้วทำไมตั้งชื่อไอดีว่าozonenet เพราะมันใส่O_ZONE.NET ไม่ได้ครับ
ประเด็นที่ 2 เนืองจากเพิ่งทำระบบนี้มา1ปีเลยไม่รู้เรืองอะไรมากมายถ้าเจอปัณหาที่คุณไม่ชอบต้องขออภัยด้วยครับ
ตอนนี้สั้งs/vใหม่ทั้งชุดโดยให้น้องต้นรักดูแลระบบครับ
รูปร้านที่ทางอ้อดิชั่นมาจัดแข่ง http://audition.playpark.com/PreviewContent.aspx?contID=18974
อยู่ล่างๆหน่อยแข่งร้านแรก O_ZONE ก็ต้องนึกสีฟ้าไม่ได้เลียนแบบมันอีกเพิ่งเห็นสีร้านเค้าเพราะมีท่านนึงตอบลงร้านเค้าให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2011, 23:28:38 โดย ozonenet »

-nusz-

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 00:13:02 »
ข้อความโดย: -nusz-

ประเด็นที่ 1   ชื่อ ozonenet ถ้าคนเชียงใหม่ คงรุ้จักว่าเป็น ร้านเน็ตที่มีสาขามากที่สุดในจังหวัด
ประเด็นที่ 2   ถ้าเป็นร้าน ozone จริงๆ แบงค์มันคงไม่มาถาม ปัญหาแบบนี้ แน่ๆ
ประเด็นที่ 3   คุณ ต้นรักมา ตอบปัญหา แต่ เหมือนฝากบอกธุระคุณป้อไปด้วย แต่เอ๊ะ คุณ por ทีมงานหรือป่าว

ผมคิดมากไปรึป่าว  แต่ก็ อ่านดูแล้ว สงสัยเฉยๆ  

คนสมุทรปราการครับประเด็นที่ 1  ร้านชื่อ โอโซนดอทเนท ครับ (O_ZONE.NET)เปิดมาเป็นปีที่5 เเล้วตอนจดทะเบียนบอกได้เลยไม่รู้จักร้านโอโซนเนทเชียงใหม่เพราะอยู่คนละโยดเลย ประเด็นที่ 3 แล้วทำไมตั้งชื่อไอดีว่าozonenet เพราะมันใส่O_ZONE.NET ไม่ได้ครับ
ประเด็นที่ 2 เนืองจากเพิ่งทำระบบนี้มา1ปีเลยไม่รู้เรืองอะไรมากมายถ้าเจอปัณหาที่คุณไม่ชอบต้องขออภัยด้วยครับ
ตอนนี้สั้งs/vใหม่ทั้งชุดโดยให้น้องต้นรักดูแลระบบครับ
รูปร้านที่ทางอ้อดิชั่นมาจัดแข่ง http://audition.playpark.com/PreviewContent.aspx?contID=18974
อยู่ล่างๆหน่อยแข่งร้านแรก O_ZONE ก็ต้องนึกสีฟ้าไม่ได้เลียนแบบมันอีกเพิ่งเห็นสีร้านเค้าเพราะมีท่านนึงตอบลงร้านเค้าให้ดู
[/quote]

อ่อ ถ้าอ่านแล้วไม่พอใจ ต้องขอโทษด้วยครับ มิได้มีเจตนาอันใด

เห็นอย่างไรก็โพสไปตามนั้น

ข้อที่หนึ่ง ถ้าเป็นคนพื้นที่เชียงใหม่ ย่อมคิดไปทำนองนี้ เรื่องปกติ ที่ลำปางยังมีร้าน ozone เลย ( ร้านเลียนแบบมั้ง )
            ผมมิได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับชื่อนี้ เพียงแต่เห็น เลยเหมือนจะมาบอกเล่า
            ว่า คนเชียงใหม่เห็นแล้วคงคิดประมาณนี้

ข้อที่สอง โดยส่วนตัว ผมรู้จัก แบงค์เจ้าของร้าน โอโซนเน็ต เชียงใหม่ เป็นการส่วนตัว และรู้ว่า แบงค์ไม่ใช่ลูกค้า  hadyai
            และแบงค์มันชอบบ่นเสมอว่า มักจะไปเจอร้าน copy อยู่เสมอๆ

ข้อที่สาม ประเด็นข้อนี้ ผมอ่านและเข้าใจผิดเอง ขอโทษครับ

ผิดพลาดประการใด ยินดีรับผิดครับ  ;)