ข่าว: ข่าวประกาศ

• 27 เมษายน 2024, 17:17:23

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องทำยังไงถึงจะทำให้ sarg ทำการ Generate Report อัตโนมัติตอน 4 ทุ่มทุกวันครับ  (อ่าน 12226 ครั้ง)

NarOkOnLiNE

• Customer Lv.3
  • Hero Member
    • MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
    • บล็อกของนายทวีเกียรติ
ต้องเข้าไปเพิ่มคำสั่งในไฟล์ crontab หรือเปล่าครับ
แล้วคำสั่งที่จะเขียนลงไป เขียนเพิ่มหรือต้องลบคำสั่งเก่าที่มีอยู่แล้วออกก่อนครับ
และคำสั่งที่ต้องใส่คืออะไร ?
ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

PoR

• Administrator
    • www.hadyaiinternet.com
ต้องเข้าไปเพิ่มคำสั่งในไฟล์ crontab หรือเปล่าครับ
แล้วคำสั่งที่จะเขียนลงไป เขียนเพิ่มหรือต้องลบคำสั่งเก่าที่มีอยู่แล้วออกก่อนครับ
และคำสั่งที่ต้องใส่คืออะไร ?
ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

พอดีไปอ่านเจอมานะครับลองดูครับ

Note :: crontab

*     *   *   *    *  command to be executed
-     -    -    -    -
|     |     |     |     |
|     |     |     |     +----- day of week (0 - 6) (Sunday=0)
|     |     |     +------- month (1 - 12)
|     |     +--------- day of month (1 - 31)
|     +----------- hour (0 - 23)
+------------- min (0 - 59)
Hadyaiinternet R&D LAB ยินดีให้บริการทุกท่าน
Call center โทร 084-9695561
E-mail:por_pk@hotmail.com

NarOkOnLiNE

• MSN Messenger - banpuean@windowslive.com
ขอบคุณครับพี่ PoR จะลองทำดูครับ ^^
อย่ารอความตายโดยการหยุดนิ่ง จงวิ่งชนแล้วหาทางรอดซะ !!
http://thaveekiat.blogspot.com

NarOkOnLiNE

ตามกระทู้คือจะให้สร้าง Report ตอน 4 ทุ่มของทุกวัน ผมต้อง เขียนแบบนี้หรือเปล่าครับ

00 22 * * * root /usr/bin/sarg
00 00-22/1 * * * /usr/local/bin/sarg.reports today
00 22 * * * /usr/local/bin/sarg.reports daily
00 22 * * 1 /usr/local/bin/sarg.reports weekly
30 22 1 * * /usr/local/bin/sarg.reports monthly
30 0   * * * root /usr/sbin/ntpdate clock.nectec.or.th

ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ !!

iCafe

• Newbie
  • *
ทำใน webmin สิคร๊าบมีระบบให้ละ
Best Regards,

NarOkOnLiNE

ใน Webmin รู้ว่าทำได้ครับ แต่ขอความกรุณาสอนได้ไหมครับ เพราะผมทำไม่เป็น ....
สำหรับพี่ tonrak ขอบคุณครับที่ช่วยขยายความหมาย ผมเพิ่งลองเขียนใส่ใหม่คงต้องรอดูผล คืนนี้ 4 ทุ่ม ก่อนละมั้งครับ ^^
ยังไงก็ขอขอบคุณ พี่ พี่ทุกคนที่ให้คำชี้แนะครับ

wannase

• Z Member
  • Full Member
  • Hadyai Internet R&D LAB เท่านั้นที่คุณวางใจ
    • MSN Messenger - wannaseree@hotmail.com
- ขอโทษนะครับ แล้วตรงนี้จำเป็นมากมั้ยครับที่ต้องทำ และที่มันเก็บอยู่แล้ว ไม่ได้ Generate Report ออกมา จะมีผลอะไรมั้ยครับ
- เห็นบ้างคนว่า ถ้าไม่ทำ report บ้างครั้งเวลาจะค้นหาข้อมูลกันจริงๆ server hang เลยเพราะมันเยอะจัด จริงมั้ยครับ
- และเดิมๆ ที่เก็บนี้ พอ 90 วัน มันจะเป็น งูกินหางมั้ยครับ คือ ลบตัวมันเอง ที่เป็นวันเก่าๆ หลัง 90 วัน

soulgi

• Customer Lv.1
- -* ตอนนี้ report ผมเก็บแค่ 2 วันเองคับ
กำลัง งง อยู่ไม่รู้จะทำยังไงดี
ก็เลย backup ทุกวันเลย ไปเปลี่ยนชื่อไฟล์ acee...log.2 เป็นวันแทนเลย
รอ admin - -" ทำ log เป็น ตัว web อยู่นะคับ - -*

wannase

• Z Member
  • Hadyai Internet R&D LAB เท่านั้นที่คุณวางใจ
    • MSN Messenger - wannaseree@hotmail.com
ของผมมันก็ report ออกมาได้แค่ 2 วัน ทำไมหรือครับ ติดตั้งมา 20 วันแล้ว report มา 2 วัน เอง ช่วยแจ้งวิธีการทำการแก้ไข หน่อยนะครับ  ว่าต้องทำไงบ้าง มือใหม่