ข่าว: ข่าวประกาศ

• 25 เมษายน 2024, 22:00:48

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: master Smartcafe ต้องการทำ c: เป็น SSD, d: เป็น HDD ทำยังไงครับ  (อ่าน 9177 ครั้ง)

noppadolllll

• Customer Lv.3
  • Jr. Member
1.จุดประสงค์ เพื่อเพิ่มความเร็วตอนบู๊ตเครื่องลูก คิดว่า ถ้า master ที่ลง windows ใช้ SSD น่าจะทำให้เครื่อง Client เร็วขึ้นกว่าเก่า แล้วเกม ก็ดึงจาก HDD ที่เป็น D: ในเครื่อง server ไม่ทราบว่าต้องเซ็ตอย่างไรครับ
2.ระหว่างข้อ1. กับ เปลี่ยน cow เป็น SSD อย่างไหนจะเห็นผลมากกว่ากันครับ

nut_kkc

• ตัวแทนติดตั้ง SmartCafe Z
  • Hero Member
Re: master Smartcafe ต้องการทำ c: เป็น SSD, d: เป็น HDD ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 22:52:58 »
d: เป็น hdd นี่คือใส่ hdd ใน client หรือ server
หาก server ก็ต้องทำ iscsi พวก cake เพิ่ม
มันค่อนข้างวุ่นผมเลยไม่ได้ลอง  เพราะ ....  ssd ลูกเดียวก็ยังลงเกมส์ไม่หมดเลย
เปิดสอนติดตั้งระบบ Diskless SmartCafe  เรียนเดี่ยวๆ
แยกเน็ตแยกเกมส์ , Diskless , QOS , VLAN , FlashCache  ขอพื้นฐาน ลง windows เป็น ประกอบคอมเป็น linux ไม่ต้องเดียวจัดการสอนให้ เวลาเรียน 3-4 วัน ที่พักฟรี
โทร 0850111133

ramjj

• Customer Lv.4
  • Sr. Member
Re: master Smartcafe ต้องการทำ c: เป็น SSD, d: เป็น HDD ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 22:59:23 »
access time  ต่างกัน 100-1000เท่าตัว ระหว่างssdกับHdd
ผมว่ามันกลับจะทำให้รู้สึกอืดๆนะครับ

hutcomputer

• ตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้ง
  • Sr. Member
    • HUT COMPUTER
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 05:06:37 »
ไม่ได้ทำแค่ให้ Boot เร็วอย่างเดียวนะ
Load เกมส์ เข้าโปรแกรม ก็เร็วขึ้นนะครับ
ยังไงใช้ SSD เร็วกว่า ครับ  :)
~~~ Hut Computer & Printing ~~~
~~ http://www.facebook.com/hutcomp ~~
~ http://twitter.com/hutcomputer ~

noppadolllll

• Customer Lv.3
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 16:59:56 »
อยากทราบวิธีที่ทำให้ server ใส่ HDD (HDD หรือ SSD) ที่เป็น NTFS จำนวน 2 ลูก แล้วทำให้เครื่องลูกสามารถเป็น HDD ทั้ง 2 ลูกนี้ครับ
ตอนนี้ผมใช้ master 2 image (HDD 2ลูก แยกเครื่องลูกคนละฝั่ง) เครื่องลูกจะเห็น HDD ลูกเดียว
ที่อยากทำแยก SSD เป็น c: , HDDเป็น d: เพราะSSD ลูกเดียวลงเกมไม่พอครับ